hạch toán tiền gửi ngân hàng thế nào

• Thread starter hoanghailinh
  • Ngày gửi
H

hoanghailinh

Sơ cấp
28/8/09
2
0
0
39
hanoi
Cty mình mới mỏ 1TK o NH nhung viec hach toán giua chung tu NH va chung tu Tien mat lam mình roi het ca len. Khach hanh tra bằng ngoại te roi ben minh doi sang VND sau do thanh toan với khách hàng bằng chuyển khoản. Mình chua lam nghiệp vụ này bao giờ, nên ko biết có nh bút toán như thế nào. Hoá đơn VAT lấy về mình hạch toán như the nao o ben tiền mặt cũng như tiền gửi. Giúp miìn với.
Cám ơn nhiều !!!!!!!!!!!!!!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tongthithuylinh

Sơ cấp
24/4/09
6
0
0
ha noi
Cẩu hỏi của bạn khó hiểu thế

O

Oanhdl

Guest
18/2/08
4
0
0
Dalat
Chùi ui...Bên bạn có iấy phép thu đổi ngoại tệ chưa mà dám nhận tiền của khách hàng bằng ngoại tệ dzây?:nature014:015: .Bạn hạch toán bình thường thôi Nợ.../Có 1121

Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
câu hỏi của bạn chưa rõ ràng cho lắm. Nhưng bạn thử tham khảo nhé.
- Khi bạn thanh toán qua chuyển khoản thì: Nếu trong tài khoản có sẵn tiền bạn chỉ cần chuyển đi và hạch toán N331- C112; Nếu trong tài khoản chưa có tiền bạn hãy chuyển tiền vào tài khoản( Hạch toán N112- C111) sau đó chuyển khoản như trên.
- Khi nhận hoá đơn bạn hạch toán như bình thường N133,152,156;......-C331
->Tất cả nghiệp vụ của bạn thể hiện trên bảng cân đối tài khoản và sổ chi tiết của bạn khi xem là hiểu liền.
- Trong trường hợp khách hàng của đơn vị bạn thanh toán bằng ngoại tệ:
TH1: Trong hoá đơn bán hàng bạn viết cho khách hàng bằng ngoại tệ thì ko vấn đề họ chuyển trả đủ số ngoại tệ.
TH2: Trong hoá đơn bán hàng bạn viết cho khách hàng bằng ngoại tệ nhưng lại quy đổi ra VNĐ ( nhưng khách hàng vãn phải thanh toán bằng ngoại tệ) thì khi nhận chuyển khoản bằng ngoại tệ bạn quy đổi nhận bằng VND thì cái phần chênh lệch đó bạn hạch toán vào N635( hụt so với tiền quy đổi trên hoá đơn-VND) hoặc C515 (nhiều hơn so với tiền quy đổi trên Hoá đơn - VNĐ)

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Cty mình mới mỏ 1TK o NH nhung viec hach toán giua chung tu NH va chung tu Tien mat lam mình roi het ca len. Khach hanh tra bằng ngoại te roi ben minh doi sang VND sau do thanh toan với khách hàng bằng chuyển khoản. Mình chua lam nghiệp vụ này bao giờ, nên ko biết có nh bút toán như thế nào. Hoá đơn VAT lấy về mình hạch toán như the nao o ben tiền mặt cũng như tiền gửi. Giúp miìn với.
Cám ơn nhiều !!!!!!!!!!!!!!:wall:

Bạn phải mở thêm 1 TK ngoại tệ tại ngân hàng đó.
Khi khách hàng thanh toán = ngoại tệ, bạn y/c khách hàng chuyển vào TK ngoại tệ, sau đó bạn lên ngân hàng làm thủ tục bán ngoại tệ đổi sang VN đồngtại ngân hàng và chuyển số tiền đó vào TK tiền VN của bạn .
Khi có tiền trong TK rồi thì bạn lấy tiền việt đo thanh toán cho nhà cung cấp.

Hóa đơn lấy về bạn hạch toán :
Nợ 152, 156, 242 ...
Nợ 1331, 1332
Có 331

Khi thanh toán cho nhà cung cấp bằng chuyển khoản :
+ Trường hợp trong TK có sãn tiền, bạn làm ủy nhiệm chi và hạch
toán :
Nợ 331 /có 1121
+ Trường hợp TK ko đủ tiền và phải nộp tiền mặt vào ngân hàng, bạn làm thêm bút toán :
Nợ 1121/Có 1111

Thân

N

Nguyen Hong Min

Guest
4/2/07
3
0
0
Ha Noi
Chùi ui...Bên bạn có iấy phép thu đổi ngoại tệ chưa mà dám nhận tiền của khách hàng bằng ngoại tệ dzây?:nature014:015: .Bạn hạch toán bình thường thôi Nợ.../Có 1121
Đây có phải là rút ngoại tệ bán ra ngoài ngân hàng đâu mà cần xin phép thu đổi.
Giả sử công ty bạn xuất khẩu hàng hoá ra nước ngoài, hoặc nhận thầu một công trình mà tiền tệ thanh toán bằng ngoại tệ, đương nhiên Công ty bạn phải mở một tài khoản tiền gửi bằng ngoại tệ tại ngân hàng nào đó để nhận tiền thanh toán (TK1122)
Bạn phải theo dõi song song giá trị tiền ngoại tệ là bao nhiêu, quy ra tiền việt là bao nhiêu (đơn vị tiền tệ trên sổ kế toán là Việt Nam đồng).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA