thay đổi hình thức khấu hao TSCĐ được không?

• Thread starter nhutrang08
  • Ngày gửi
N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
Chào cả nhà, các bạn cho mình hỏi:
-Đầu năm mình có đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ rồi, bây giờ mua mới có cần dăng ký mức trích và pp trích cho tài sản mới không?
-Các tài sản cố định đang trích theo khung QĐ 206/2003 theo PP đường thẳng, bây giờ công ty làm ăn có lãi mình muốn điều chỉnh giảm thời gian khấu hao - khấu hao nhanh thì phải làm sao, đăng ký với cơ quan thuế như thế nào?
cảm ơn các bạn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
-Đầu năm mình có đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ rồi, bây giờ mua mới có cần dăng ký mức trích và pp trích cho tài sản mới không?
-Các tài sản cố định đang trích theo khung QĐ 206/2003 theo PP đường thẳng, bây giờ công ty làm ăn có lãi mình muốn điều chỉnh giảm thời gian khấu hao - khấu hao nhanh thì phải làm sao, đăng ký với cơ quan thuế như thế nào?
cảm ơn các bạn rất nhiều
Đầu năm đăng ký pp trích và mức trích khấu hao thì cứ thế mà trích thôi
Bạn đăng ký pp trích khấu hao theo đường thẳng rồi thì khi doanh nghiệp làm ăn có hiệu quả cao thì mới được trích khấu hao, không cần đăng ký thêm với cơ quan thuế nhưng khi thuế đụng đến bạn phải giải trình được
thân

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
cảm ơn các bạn rất nhiều
Bạn xem thông tư 130 hướng dẫn luật thuế TNDN, khi trích khấu hao bạn phải thông báo cho cơ quan thuế (không phải đăng ký), trong năm nếu có thay đổi về khấu hao (nhưng vẫn phải theo QĐ 206) bạn chỉ cần thông báo điều chỉnh chi cơ quan thuế là xong.

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
cảm ơn các bạn đã giúp mình, cho mình hỏi thêm nhé
nhưng mình muốn diều chỉnh trích KHTSCD vượt khung QD 206 mà. VD lúc trước TS do trich KH theo khung tối thiểu là 6 năm, bây giờ mình điều chỉnh lại 4 năm thôi, mình mới trich cho TS đó từ tháng 8/2009. Cty mình có nhiều tài sản vậy mình chỉ thông bao cho cơ quan thuế TS nào thay đổi thời gian trích thôi hả?

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
nhưng mình muốn diều chỉnh trích KHTSCD vượt khung QD 206 mà. VD lúc trước TS do trich KH theo khung tối thiểu là 6 năm, bây giờ mình điều chỉnh lại 4 năm thôi, mình mới trich cho TS đó từ tháng 8/2009. Cty mình có nhiều tài sản vậy mình chỉ thông bao cho cơ quan thuế TS nào thay đổi thời gian trích thôi hả?

Vượt khung 206 thì bạn sẽ bị xuất toán liền

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
Khtscd

bạn ơi cho mình hỏi:
-Nếu không vượt khung làm sao gọi là trích khấu hao nhanh?
-Cty mình có nhiều tài sản nhưng mình chỉ khấu hao nhanh 1 số TS mới mua trong năm thôi có được không, các TS cũ vẫn trích theo mức cũ
-Khi trích khấu hao nhanh có điều chỉnh mức trích khấu hao từ đầu năm không? vì bây giờ mình mới thông báo với CCT

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Bạn muốn trích vượt khung theo QD 2006 thì phải làm công văn gửi bộ tài chính quyết định nó có quy định trong QD 206 đó; còn Những tài sản bạn trích khấu hao nhanh cũng nằm trong QD206
Còn có bạn thắc mắc khấu hao nhanh làm sao nằm trong khung được thì thế này nhé; mình đăng ký trích theo đường thẳng sau đó trích khấu hao nhanh trong năm thì năm sau bạn tính số khâu hao năm lại là = Giá trị còn lại/ số năm sử dụng hữu ích còn lại, thế đấy làm sao vượt khung được
thân

Sửa lần cuối:
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Vượt khung 206 thì bạn sẽ bị xuất toán liền
Bạn xem thêm thông tư hướng dẫn thuế TNDN hiện hành, trong đó có đề cập số tiền khấu hao được trích vượt khung trong trường hợp kinh doanh có hiệu quả (nhưng cũng có giới hạn).

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Các bạn lưu ý nguyên tắc nhất quán của kế toán : các chính sách, nguyên tắc kế toán mà DN tuyên bố áp dụng không được thay đổi ít nhất trong một niên độ. Tuy nhiên nếu việc thay đổi là cần thiết thì phải giải trình trong Bảng thuyết minh BCTC.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Bạn xem thêm thông tư hướng dẫn thuế TNDN hiện hành, trong đó có đề cập số tiền khấu hao được trích vượt khung trong trường hợp kinh doanh có hiệu quả (nhưng cũng có giới hạn).
Ý mình nói là vượt khung 206, muốn trích vượt khung 206 phải được sự chấp thuận của BTC

H

huynhngochai

Guest
16/2/09
3
0
0
tp hcm
Mục đích khấu hao nhanh của bạn để làm gì ?
Khi xác định mục đích cuối cùng sẽ có nhiều hướng giải quyết hơn

H

huynhngochai

Guest
16/2/09
3
0
0
tp hcm
Doanh nghiệp làm ăn hiệu quả, để giảm thuế TNDN còn nhiều cách
Chọn PP tính khấu hao nhanh vượt khung chỉ thêm nhiều phiền hà sau này

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
Tscd

Chào các bạn!
Mình rất cảm ơn các bạn đã giúp minh. Nhưng cho mình hỏi thêm nha!
Khấu hao nhanh theo phương pháp đương thẳng khác với 2 pp khấu hao nhanh: theo số dư giảm dần có điều chỉnh và khấu hao theo sản lượng phải không các bạn? Khi doanh nghiệp có lãi, mình muốn tính khấu hao nhanh thì chỉ việc lấy mức khấu hao theo đường thẳng đã trích nhân với số lần muốn trích nhanh nhưng không vượt quá 2 lần phải không?

H

hoang hoa

Guest
25/6/06
2
0
0
40
ha noi
Ca nha oi cho minh hoi chut. Dau nam cty minh co dang ky khau hao TSCD nhung nhung tai san do deu duoi 10tr. Bgio minh muon chuyen tai san do sang CCDC thi phai lam the nao? Can phai lam cac thu tuc, giay to gi? Giup minh voi!

T

tuxedo_ta

Guest
19/4/07
60
0
0
36
hung yen
Chào các bạn!
Mình rất cảm ơn các bạn đã giúp minh. Nhưng cho mình hỏi thêm nha!
Khấu hao nhanh theo phương pháp đương thẳng khác với 2 pp khấu hao nhanh: theo số dư giảm dần có điều chỉnh và khấu hao theo sản lượng phải không các bạn? Khi doanh nghiệp có lãi, mình muốn tính khấu hao nhanh thì chỉ việc lấy mức khấu hao theo đường thẳng đã trích nhân với số lần muốn trích nhanh nhưng không vượt quá 2 lần phải không?

oke.Bạn cứ trích như thế đến khi nào GTCL(của năm đang tính)/số năm còn lại < mức KH theo PP đường thẳng thì các năm sau đó trích theo PP đường thằng nhưng bây giờ mức KH đã thay đổi.Nó bằng GTCL của năm sau đó chia cho số năm KH còn lại.Cái này quy định khá rõ trong QĐ 206 roài .Bạn về đọc thêm Phụ lục 2 của QĐ này nhé!

V

Vicente

Guest
18/4/09
2
0
0
hai phong
Chào các anh chị và các bạn,e có 1 nghiệp vụ về TSCD nì mún hỏi mọi người: Tại công ty A có tình hình về TSCD HH trong tháng 12/N:1 nhà xưởng có số dư đầu kì là 6.000.000, tỉ lệ KH 10%.Công ty A tính KH theo phương pháp đường thẳng, tất cả các TSCD của DN đều tăng giảm từ đầu tháng, đều đang dùng cho hd SXKD. Yêu cầu là xd số KH đã trích tháng trước.
E mún hỏi theo mọi người thì 10% ở đây là KH năm hay KH tháng?

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
oke.Bạn cứ trích như thế đến khi nào GTCL(của năm đang tính)/số năm còn lại < mức KH theo PP đường thẳng thì các năm sau đó trích theo PP đường thằng nhưng bây giờ mức KH đã thay đổi.Nó bằng GTCL của năm sau đó chia cho số năm KH còn lại.Cái này quy định khá rõ trong QĐ 206 roài .Bạn về đọc thêm Phụ lục 2 của QĐ này nhé!

T

tuxedo_ta

Guest
19/4/07
60
0
0
36
hung yen
Chào các anh chị và các bạn,e có 1 nghiệp vụ về TSCD nì mún hỏi mọi người: Tại công ty A có tình hình về TSCD HH trong tháng 12/N:1 nhà xưởng có số dư đầu kì là 6.000.000, tỉ lệ KH 10%.Công ty A tính KH theo phương pháp đường thẳng, tất cả các TSCD của DN đều tăng giảm từ đầu tháng, đều đang dùng cho hd SXKD. Yêu cầu là xd số KH đã trích tháng trước.
E mún hỏi theo mọi người thì 10% ở đây là KH năm hay KH tháng?

Tất nhiên là theo năm roài.10%/thang thì 1 năm đã KH hết raòi à

N

nguyenhaiha19

Guest
21/10/09
5
0
0
60
Sao do, chi linh, hai duong
Công ty tôi đang sử dụng chiếc ô tô tải để chở hàng; nguyên giá 200 triệu đồng; trích khấu hao trong 10 năm và Cty đã sử dụng được 5 năm rồi. Hiện công ty đóng thêm thùng xe mất 20triệu đồng. Vậy thời gian khấu hao giá trị còn lại (bao gồm cả giá trị nâng cấp) của chiếc xe này có tăng thêm không? Và thời gian tăng thêm là bao nhiều?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA