thuê xe ôtô 4 chỗ của cá nhân thì chi phí xăng xe và thuê xe hạch toán thế nào?!

• Thread starter jenny1907
  • Ngày gửi
J

jenny1907

Sơ cấp
17/8/09
14
0
1
ha nam
chào cả nhà!
mình đang có 1 thắc mắc mong cả nhà giải đáp giúp mình:
Công ty mình do yêu cầu đi lại của công việc đã thuê 01 ôtô 4 chỗ của cá nhân. Theo hợp đồng thì bên mình phải trả lương hàng tháng cho lái xe là 5trđ, chi phí xăng xe đi lại là do công ty mình chịu. Như vậy cái xe này có được coi là TSCĐ thuê hoạt động không nhỉ? Và hạch toán như thế nào với chi phí xăng xe và chi phí trả lương cho lái xe?( Ngoài việc chở Sếp mình đi lại khi có việc thì cá nhân này còn nhận chở thuê cho nhiều người khác nữa và hoá đơn tiền xăng của họ cũng do công ty mình đứng tên( trên danh nghĩa), vừa rồi tổng chi phí này lên tới > 10trđ/ tháng, mình đã kê khai vào tờ khai thuế GTGT nhưng thấy lo lắm vì chỉ sợ các pác bên thuế đặt dấu hỏi với số chi phí này). Cả nhà cho mình lời khuyên nhé!:yo yo (8):

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuxedo_ta

Guest
19/4/07
60
0
0
36
hung yen
chào cả nhà!
mình đang có 1 thắc mắc mong cả nhà giải đáp giúp mình:
Công ty mình do yêu cầu đi lại của công việc đã thuê 01 ôtô 4 chỗ của cá nhân. Theo hợp đồng thì bên mình phải trả lương hàng tháng cho lái xe là 5trđ, chi phí xăng xe đi lại là do công ty mình chịu. Như vậy cái xe này có được coi là TSCĐ thuê hoạt động không nhỉ? Và hạch toán như thế nào với chi phí xăng xe và chi phí trả lương cho lái xe?( Ngoài việc chở Sếp mình đi lại khi có việc thì cá nhân này còn nhận chở thuê cho nhiều người khác nữa và hoá đơn tiền xăng của họ cũng do công ty mình đứng tên( trên danh nghĩa), vừa rồi tổng chi phí này lên tới > 10trđ/ tháng, mình đã kê khai vào tờ khai thuế GTGT nhưng thấy lo lắm vì chỉ sợ các pác bên thuế đặt dấu hỏi với số chi phí này). Cả nhà cho mình lời khuyên nhé!:yo yo (8):

Bạn ko nói rõ HĐ ghi như thế nào nên mình ko thể trả lời rõ nó thuộc Thuê HĐ hay thuê TC.Giả sử nó là Thuê Hoạt động.THì tùy thuộc TSCĐ này sử dụng cho bộ fận nào>Theo mình suy đoán thì chác nó sử dụng cho bfận quản lý nên hạch toán tiền thuê và tiền lương,chi phí xăng xe vào 642 or 242(nếu tiền thuê trả trước) rồi phân bổ theo kỳ.CÒn TH lái xe có cho thuê bên ngoài để kiếm lời còn chi phí HĐơn xăng vẫn đứng tên cty thì chỉ cần thằng lái xe thanh toán fần chi phí xăng tương ứng với phần nó đi chở thuê bên ngoài.Còn bên Thuế vào nó chỉ nhìn HĐ xăng thì làm sao nó biết được mình sử dụng ntn? đúng ko?Nếu nó hỏi đi j mà nhiều thế.Cùng lắm mình làm tờ trình cho lái xe bịa ra đi đến Khách hàng này Khách hàng nọ thì nó có biết đằng trời.Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA