Cách tính thuế và nộp thuế đối với công nhân thuê khoán ký hợp đồng dưới 3 tháng nhiều lần trong năm

• Thread starter trangnguyen88
  • Ngày gửi
T

trangnguyen88

Guest
7/5/09
25
0
0
35
Hà Nội
Các bác cho em hỏi: Công ty em về Xây dựng đối với lao động ngắn hạn ký nhiều lần trong một năm theo thông tu 62 "Điều 5:.....Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng."
Cách tính là thế nào ạ? Giúp em với.
Công ty em vẫn chưa nộp tờ khai thuế TNCN, (không có ai phải nộp) có sao không ạ? Người bảo nộp, người bảo không, hỏi cơ quan thuế họ bảo đọc thông tu 84 em mới làm nên không biết j cả????

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

blackwhitentd

Sơ cấp
23/9/08
24
0
3
38
Hà Nội
aticvietnam.com
tức là bạn căn cứ theo tổng giá trị hợp đồng thời vụ, chia ra theo tháng nếu đạt mức thu nhập chịu thuế thì bạn kê khai và khấu trừ theo tháng đối người đó

T

trangnguyen88

Guest
7/5/09
25
0
0
35
Hà Nội
tức là bạn căn cứ theo tổng giá trị hợp đồng thời vụ, chia ra theo tháng nếu đạt mức thu nhập chịu thuế thì bạn kê khai và khấu trừ theo tháng đối người đó

bác vi dụ cho em với em vẫn chưa hiểu
thank bác

T

thanh huy tuyet

Trung cấp
14/8/08
82
0
0
nandinh
thank bác

Khi mình ký hợp đồng lao động thời vụ kèm theo bảng cam kết(Mẫu 23/BKC-TNCN) mức lương tháng <4triệu thì bạn không phải trích 10% thuế TNCN của công nhân đó

B

blackwhitentd

Sơ cấp
23/9/08
24
0
3
38
Hà Nội
aticvietnam.com
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi blackwhitentd Xem bài
thank bác
Nếu hợp đồng bạn ký trên 3tháng và dứoi 12 tháng thì bạn tính theo tháng,
nếu hợp đồng dưới 3 tháng, nhiều lần thì kèm theo bản cam kết của người đó( như bạn thanh huy tuyet nói) cam kết thu nhập tháng chưa tới mức thu nhập chịu thuế thì bạn sẽ không phải khấu trừ 10%, và việc tổng thu nhập của người công nhân đó trong 1 năm có đạt mức thu nhập chịu thuế không là do người đó chịu trách nhiệm

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Các bạn tham khảo văn bản này nhé.

Đính kèm

• CV3847-TCT-hop dong 3 thang ky nhieu lan.pdf
    86.8 KB · Lượt xem: 322
V

vuloan108

Sơ cấp
7/9/09
8
0
1
Hà Nội
Các bạn tham khảo văn bản này nhé.

Cho mình hỏi 1 chút nhé. Công ty mình là công ty xây dựng, mình có phải làm hợp đồng với công nhân không hay chỉ cần làm hợp đồng với 1 ông tổ trưởng đại diện cho các công nhân đó thôi. Vấn đề này mình cũng chưa rõ lắm. Mong được sự chỉ giáo.

V

vuloan108

Sơ cấp
7/9/09
8
0
1
Hà Nội
Còn 1 vấn đề này nữa mình cũng muốn hỏi. Tức là khi mình làm thanh toán lương cho công nhân, chi phí này được đưa vào 622, khi này mình có phải làm cả phiếu xác nhận sản phẩm và công việc hoàn thành kèm theo đơn giá nhân công của các công việc đó k? Số tiền trong phiếu xác nhận này phải khớp đúng với bảng lương thanh toán cho công nhân đúng k?
Mong các bạn bơt chút thời gian giúp mình giải quyết các vấn đề này với nhé.

V

vuloan108

Sơ cấp
7/9/09
8
0
1
Hà Nội
Sao chẳng có ai trả lời giúp mình vậy. Bạn nào biết thì giúp mình với.

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Sao chẳng có ai trả lời giúp mình vậy. Bạn nào biết thì giúp mình với.
Nghe bạn than vãn mà mình nát cả lòng ...
Bạn ơi những vấn đề bạn hỏi theo mình bạn nên tham khảo ở chuyên mục Kế toán hoạt động xây lắp.
Mình đề cử điển hình 1 link nhé : http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=54051 bạn chịu khó xem từ đầu đến cuối nhá. Còn nhiều đề tài nữa trong chuyên mục này - chịu khó lướt bạn nhé.
Còn thắc mắc gì thêm thì cứ trong diễn đàn Kế toán hoạt động xây lắp mà hỏi - mình nghĩ sẽ có mem trả lời cho bạn.

T

thuhahb

Trung cấp
2/3/10
56
2
6
37
Hoà Bình
mình cũng mún hỏi, công ty mình là công ty xây lắp, mình ký hợp đồng ngắn hạn cho công nhân từ 3 đến 6 tháng,như vậy mình có phải đăng ký mã số thuế cá nhân cho những người đó không, có bạn nào bít thì giúp mình với

V

vuloan108

Sơ cấp
7/9/09
8
0
1
Hà Nội
Mình đã đọc hết trang web bạn gửi rồi, nhưng vấn đề khó khăn của mình vẫn chưa được giải quyết.
Bạn nào làm kế toán công ty xây dựng làm ơn giúp mình về khoản chi phí 622 này với. Mình đang k biết phải bắt đầu làm lương và tính chi phí 622 đó như thế nào cho nhân công để họ không bị khấu trừ thuế TNCN và lại hợp lý cho Công ty nữa.