Thuế suất GTGT khi xuất hoá đơn đỏ

• Thread starter Allright55
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
A

Allright55

Guest
10/10/08
3
0
0
37
Thành phố Thái Bình
Em chào các bác.
Các bác ơi cho e hỏi chút.
Chả là công ty e nhập hàng gồm 3 loại là pin, sạc và 1 bộ (pin + sạc). Thuế của pin là 10% , thuế của sạc là 5%. Nhưng khi làm thủ tục nhập khẩu thì 1 bộ pin và sạc đã được tách ra để đi riêng cùng với pin và sạc lẻ kia.
Đến khi bên e bán bộ sạc đó (Bao gồm 1 sạc và 2 pin) bên e đã tách ra viết HĐ GTGT làm 2 hoá đơn 1 cho pin và 1 cho sạc. Nhưng bên khách hàng lại nói là viết sai so với hợp đồng và không chấp nhan thanh toán. Họ yêu cầu viết lại thành 1 bộ pin sạc. Điều e thắc mắc là thuế đầu ra khác nhau e gộp vào viết thế nào cho hợp lý được ạ
Mong các bác giúp đỡ. Em xin cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

le chuyen

Sơ cấp
8/9/09
30
0
6
ha noi
bạn phải giải thích cho họ hiẻu chứ, không thể viết gộp vào được, hoặc nếu họ vẫn không đồng ý thì bạn cứ nói rõ với giám đốc bạn tùy gđ quyết định

Cảm ơn đời một sớm mai thức dậy cho ta thêm ngày nữa để yêu thương

lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
Em chào các bác.
Các bác ơi cho e hỏi chút.
Chả là công ty e nhập hàng gồm 3 loại là pin, sạc và 1 bộ (pin + sạc). Thuế của pin là 10% , thuế của sạc là 5%. Nhưng khi làm thủ tục nhập khẩu thì 1 bộ pin và sạc đã được tách ra để đi riêng cùng với pin và sạc lẻ kia.
Đến khi bên e bán bộ sạc đó (Bao gồm 1 sạc và 2 pin) bên e đã tách ra viết HĐ GTGT làm 2 hoá đơn 1 cho pin và 1 cho sạc. Nhưng bên khách hàng lại nói là viết sai so với hợp đồng và không chấp nhan thanh toán. Họ yêu cầu viết lại thành 1 bộ pin sạc. Điều e thắc mắc là thuế đầu ra khác nhau e gộp vào viết thế nào cho hợp lý được ạ
Mong các bác giúp đỡ. Em xin cảm ơn ạ!

Khi ký hợp đồng, phía em có nói rõ là giá trị hợp đồng đã bao gồm thuế VAT là bao nhiêu % chưa?Nếu như em đã tách ra hai loại thuế suất thì ko vấn đề gì, cứ thế mà xuất, còn nếu em ghi chung chung là thuế 5 or 10% thì em phải giải thích với bên kia (có thể là phải sửa lại hợp đồng) là phải tách ra 2 hóa đơn (vì đây là luật) ko thể viết gộp được, mà nếu có viết gộp thì bên kia cũng ko được khấu trừ. Chỉ có hóa đơn đặc thù mới gộp 2 loại thuế suất được thôi em.
Thân.

A

Allright55

Guest
10/10/08
3
0
0
37
Thành phố Thái Bình
Các bác ơi
Em về xem lại hợp đồng thì GD bên e đã ghi vào hợp đồng cái bộ sạc (1 sạc và 04 pin) có thuế GTGT là 10%. GD giải thich là thuế của sạc là 5%, thuế của pin là 10%, nếu gộp vào thì phải ghi tất thành 10% để làm lợi cho nhà nước. Hix. E chịu thôi. Các bác tư vấn giúp e với. E xin cảm ơn

lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
Các bác ơi
Em về xem lại hợp đồng thì GD bên e đã ghi vào hợp đồng cái bộ sạc (1 sạc và 04 pin) có thuế GTGT là 10%. GD giải thich là thuế của sạc là 5%, thuế của pin là 10%, nếu gộp vào thì phải ghi tất thành 10% để làm lợi cho nhà nước. Hix. E chịu thôi. Các bác tư vấn giúp e với. E xin cảm ơn

Giám đốc em ''dễ tính'' thật nhỉ!!!
vậy giá trị cái hợp đồng của em có lớn lắm không?
nếu không lớn lắm thì em cứ theo lời sép mà xuất, cón không thì em phải giải thích cho sếp và phía khách hàng hiểu.
gì thì gì, với kế toán chúng ta LUẬT là trên hết em à.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA