hoá đơn bán hàng thông thường

• Thread starter hanha
  • Ngày gửi
H

hanha

Guest
7/7/09
34
0
0
37
Nam Định
chào mọi người cho mình hỏi với. Công ty mình mua hàng ở cửa hàng bán lẻ, ko lấy đc hoá đơn VAT mà chỉ lấy đc hoá đơn bán hàng thông thường ( không thuế), nay công ty mình lại xuất hàng đó để bán với hoá đơn có thuế VAT 10%(hàng này là hàng có chịu thuế), cho mình hỏi là như thế có đc ko nhỉ? Cảm ơn mọi người nhiều!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
chào mọi người cho mình hỏi với. Công ty mình mua hàng ở cửa hàng bán lẻ, ko lấy đc hoá đơn VAT mà chỉ lấy đc hoá đơn bán hàng thông thường ( không thuế), nay công ty mình lại xuất hàng đó để bán với hoá đơn có thuế VAT 10%(hàng này là hàng có chịu thuế), cho mình hỏi là như thế có đc ko nhỉ? Cảm ơn mọi người nhiều!

Hóa đơn bán hàng thông thường bao gồm VAT trong đó luôn,bạn xem lại mặt hàng đó chịu thuế suất bao nhiêu rồi xuất hóa đơn đầu ra cho đúng nhé!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

chào bạn,
Công ty bạn áp dụng kê khai thuế theo hình thức khấu trừ thì khi bạn xuất hàng bán thì bạn phải xuất đúng thuế suất của mặt hàng đó (Luật thuế GTGT). còn khi bạn mua hàng đó ở cửa hàng lẻ, người ta xuất hóa đơn thông thường là do họ nộp thuế khoán (Phương pháp kê khai thuế GTGT của họ là Pp trực tiếp, không phải là pp khấu trừ)
còn nếu cty bạn tìm được chổ mua mà xuất HD GTGT thì bạn được khấu trừ --> sẽ có lợi cho cty bạn hơn
thân :015:

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
chào bạn,
Công ty bạn áp dụng kê khai thuế theo hình thức khấu trừ thì khi bạn xuất hàng bán thì bạn phải xuất đúng thuế suất của mặt hàng đó (Luật thuế GTGT). còn khi bạn mua hàng đó ở cửa hàng lẻ, người ta xuất hóa đơn thông thường là do họ nộp thuế khoán (Phương pháp kê khai thuế GTGT của họ là Pp trực tiếp, không phải là pp khấu trừ)
còn nếu cty bạn tìm được chổ mua mà xuất HD GTGT thì bạn được khấu trừ --> sẽ có lợi cho cty bạn hơn
Theo hoalan_chi thì hóa đơn nào cũng có lợi riêng của nó cả .Vì hóa đơn TT đã tính thuế trực tiếp,DN ko được khấu trừ thuế,thay vào đó là làm tăng chi phí TNDN....:015:

Bạn xem những bài tương tự ở trên mục thuế gtgt nha chủ topic.
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=69140

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
chào bạn,

Bạn có thể chứng minh cho cái việc có lợi hơn? Vì sao lại có lợi khi mua hàng có hóa đơn GTGT?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA