Doanh thu trong tờ khai tạm tính thuế TNDN bị sai

• Thread starter haiyenpt
  • Ngày gửi
H

haiyenpt

Guest
22/4/09
39
0
6
Hà Nội
Chào cả nhà. Mình làm tờ khai thuế TNDN tạm tính quý I + II/2009 bị sai phần doanh thu (cụ thể: Doanh thu phát sinh trong kỳ kê khai thấp hơn so với thực tế). Giờ mình phải làm sao đây?
1.Có phải làm tờ khai điều chỉnh không?
2.Thời gian điều chỉnh là bao lâu kể từ khi nộp tờ khai tạm tính?
3.Nếu để làm BCTC năm điều chỉnh chính xác có được không?
Cả nhà giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
chào bạn,
tờ khia tạm tính thuế THND thì chỉ là tạm tính thôi nên số liệu có thể chưa cần chính xác tuyệt đối, đến cuối năm làm quyết toán thì cần phải làm thật chính xác
bạn đã nộp tờ khai quý 1,2 rồi thì thôi, không cần làm điều chỉnh nữa nhưng chú y lần sau lam cho dúng, tránh để sai thì tốt hơn
một cái lưu ý nữa là thuế TNDN tạm tính quý đang được giảm 30% thì bạn cố găng kê chính xác để được giảm phần thuế này. vì phần doanh thu bạn kê khai < doanh thu thực tế --> số thuế TNDN kê khai < thuế TNDN thực tế -->phần thuế TNDN được miễn giảm theo kê khai < thuế TNDN thực tế được miễn giảm
và đến cuối năm khi tông hợp lại doanh thu, chi phí 1 năm và chỉ trừ đi phần miễn giảm mà bạn đã kê khai thôi --> có chênh lệch thì sẽ nộp thuế phần đó
--> tóm lại là: kê khai cho đúng để phần miễn giảm thuế TNDN được nhiều hơn

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Chào cả nhà. Mình làm tờ khai thuế TNDN tạm tính quý I + II/2009 bị sai phần doanh thu (cụ thể: Doanh thu phát sinh trong kỳ kê khai thấp hơn so với thực tế). Giờ mình phải làm sao đây?
1.Có phải làm tờ khai điều chỉnh không?
2.Thời gian điều chỉnh là bao lâu kể từ khi nộp tờ khai tạm tính?
3.Nếu để làm BCTC năm điều chỉnh chính xác có được không?
Cả nhà giúp mình với.
Nếu số tiền DT kê khai chênh lệch với thực tế ko nhiều thì ko cần điều chỉnh .Vì đây chỉ là tờ khai tạm tính .Cuối năm bạn làm BCTC chính xác là được rồi!:015:

một cái lưu ý nữa là thuế TNDN tạm tính quý đang được giảm 30% thì bạn cố găng kê chính xác để được giảm phần thuế này.
Hương ơi,ko phải DN nào cũng được giảm 30% thuế TNDN đâu.Phải xem DN bạn ấy thuộc diện giảm thuế này ko nữa chứ!

J

johoku

Guest
5/1/09
1
0
0
Hải Phòng
Trong Mẫu số 01 A/TNDN ở phần mềm HTKK có 2 chỉ tiêu: 4. Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế/ 5. Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế. 2 chỉ tiêu này dành để kê khai điều chỉnh tăng/giảm lợi nhuận của các kỳ trước. Nếu bạn điều chỉnh tăng doanh thu -> tăng lợi nhuận thì bạn kê khai số điều chỉnh vào mục 4 (tăng lợi nhuận).
Tuy nhiên báo cáo thuế TNDN chỉ là tạm tính nên chưa đòi hỏi số liệu hoàn toàn chính xác, nếu cần thiết hãy điều chỉnh trong BC quý III, hoặc để cuối năm làm BC quyết toán năm cũng kô vấn đề gì cả.

H

hongnhung1511

Sơ cấp
18/2/09
23
0
1
Hà Nội
Theo mình hiểu thì điều chỉnh tăng giảm theo pháp luật thuế tức là điều chỉnh sau khi các bác xuống thanh tra thuế và con số mà các bác ấy đưa ra cuối cùng thì DN sẽ điều chỉnh theo đó chứ, ko biết có phải thế ko cả nhà

C

CaLinh

Sơ cấp
5/3/10
18
0
1
hcm
chọ nhưng mà đợi các bác ấy xuống thanh tra và kêu điều chỉnh lại theo số các bác ấy tính là bị phạt dẹp ltiệm luôn nhé bạn, tốt nhất là phải chính xác mới là ok nhất thôi:-( sai 1 li đi 1000 dặm mà. hjx.

T

trangnhu1989

Guest
22/11/11
1
0
1
34
hải dương
Ðề: Doanh thu trong tờ khai tạm tính thuế TNDN bị sai

Cả nhà ơi cứu mình với
Mình là dân mới, hôm vừa rùi mình kê khai tạm tính sai phần doanh thu của quý III, cụ thể là doanh thu thực tế nhỏ hơn nhiều so với doanh thu đã kê khai, giờ mình phải làm sao đây?
Các bác ơi, có bác nào đã từng trải, làm ơn giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

C

camhongphan2607

Guest
18/7/11
54
0
6
34
Quận 9

cả nhà ơi giúp mình với.Thuế TNDN tạm tính của cty mình 3 quý truoc đều lỗ, cty mình muốn cuối năm thi phải lãi. zậy quý 4 này mình báo lỗ rui cuối năm minh báo cao loi duoc không? hay la phai bao lời từ quý 4 này.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ

Cả nhà ơi cứu mình với
Mình là dân mới, hôm vừa rùi mình kê khai tạm tính sai phần doanh thu của quý III, cụ thể là doanh thu thực tế nhỏ hơn nhiều so với doanh thu đã kê khai, giờ mình phải làm sao đây?
Các bác ơi, có bác nào đã từng trải, làm ơn giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Nhưng bạn có phải đi tạm nốp thuế k, nếu k thì bạn cứ để bình thường, cuối năm quyết toán thuế chính xác lại thôi. Nếu do kê khai vậy mà phải đi nộp thuế, thì mình làm giảm lại để khỏi phải đi nộp

cả nhà ơi giúp mình với.Thuế TNDN tạm tính của cty mình 3 quý truoc đều lỗ, cty mình muốn cuối năm thi phải lãi. zậy quý 4 này mình báo lỗ rui cuối năm minh báo cao loi duoc không? hay la phai bao lời từ quý 4 này.

4 quý đều lỗ thì cả năm bạn chỉ có thể làm lãi 1 ít thôi, tạm tính nên có thể k khớp với thực tế 1 chút thôi chứ nhiều quá k ổn đâu. Tốt nhất là Quý 4 này làm sao cho lãi nhiều hơn lỗ 3 Quý kia đi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA