Chia lợi nhuận sau thuế

• Thread starter thuyvoc
  • Ngày gửi
T

thuyvoc

Guest
2/12/08
2
0
0
34
hà nội
Phân phối lợi nhuận

Công ty của mình làm ăn thua lỗ nhưng vẫn quyết định chia lợi nhuận cho các chủ sơ hữu. Vậy theo các bạn mình phải hạch toán phần lợi nhuận này như thế nào?
Giúp mình với nhé!
thanks!
:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

audit com

Guest
6/4/08
47
1
6
Ha noi
Nếu lỗ thì lấy lợi nhuận ở đâu để chia, bạn lấy vốn chủ sở hữu chia vậy.
bạn hạch toán giảm vốn chủ sở hữu/giảm tiền. Đồng thời công ty bạn cần làm lại đăng ký kinh doanh giảm vốn đi ( nếu các năm trước không có lãi tích lũy)

T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Mọi người tư vấnn giúp em việc này,cty em hoạt động đã 2 năm mà chưa chia lợi nhuận, phần lời nhuận này vẫn treo như vậy cho đến nay.Vậy bây giờ em hạch toán phần lợi nhuận này thì sẽ hạch toán như thế nào?
Nợ 4211
Có ?
Và khi chia cho các thành viên thì phải hạch toán như thế nào, anh chị tư vấn giúp em.Thanks!

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Mọi người tư vấnn giúp em việc này,cty em hoạt động đã 2 năm mà chưa chia lợi nhuận, phần lời nhuận này vẫn treo như vậy cho đến nay.Vậy bây giờ em hạch toán phần lợi nhuận này thì sẽ hạch toán như thế nào?
Nợ 4211
Có ?
Và khi chia cho các thành viên thì phải hạch toán như thế nào, anh chị tư vấn giúp em.Thanks!

Khi chia = tiền gì thì có cho laọi tiền đó thôi:
VD : Nợ 421 có 111,112.........

N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
43
Quận Long Biên - TP Hà Nội
nếu công ty bạn là cty cổ phần thì phải có biên bản họp Đại hội cổ đông và quyết định của hội đồng quản trị thì mới được phân phối lợi nhuận và việc phân phối phải tuân theo quy chế của nhà nước. Ví dụ như trích lập quỹ đầu tư phát triển, quỹ khen thưởng phúc lợi, quỹ dự phòng tài chính,thưởng cho Ban điều hành cty, bổ sung vốn, trả cổ tức cho các cổ đông và tỷ lệ như thế nào phải theo ĐIều lệ cty, chế độ Nhà nước.
Theo tôi hiểu thì bạn đang hỏi phân phối lợi nhuận như thế nào.
Nếu cty bạn là cty TNHH thì việc phân phối là do Giám đốc doanh nghiệp thôi.
Bạn hạch toán:
Nợ TK 421
Có TK 411: Bổ sung vốn kinh doanh
Có TK 415: trích lập quỹ dự phòng tài chính
Có TK 414: lập quỹ đầu tư phát triển
Có TK 431: lập quỹ khen thưởng phúc lợi
Có TK 111, 112: trả cổ tức cho cổ đông, thưởng cho bộ máy điều hành

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Và khi chia cho các thành viên thì phải hạch toán như thế nào, anh chị tư vấn giúp em
Chủ đề tài chỉ hỏi tiền cho cho các thành viên mà!

T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Xin cảm ơn các bạn đã giúp mình.Nhưng hiện giờ TK 111 của cty mình còn có vài chục triệu, trong khi đó số TK bên có của 421 tới 900tr. Vì vậy nếu như chia cho các thành viên thì Có 111 sẽ bị âm, vì vậy em ko biết xử lý thế nào ạh. Vì TK 131 em vẫn chưa thu hết của khách hàng nên 111 thấp như vậy. vậy giờ em phải xử lý như thế nào ạh?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Xin cảm ơn các bạn đã giúp mình.Nhưng hiện giờ TK 111 của cty mình còn có vài chục triệu, trong khi đó số TK bên có của 421 tới 900tr. Vì vậy nếu như chia cho các thành viên thì Có 111 sẽ bị âm, vì vậy em ko biết xử lý thế nào ạh. Vì TK 131 em vẫn chưa thu hết của khách hàng nên 111 thấp như vậy. vậy giờ em phải xử lý như thế nào ạh?
Nếu chưa chia lợi nhuận thì vẫn cứ đề dư có của 421. Không có ai bắt phải chia lợi nhuận khi hết năm cả. Chỉ khi nào Cty thực chi khoản tiền đó thì mới hạch toán mà thôi!

M

mong tun

Guest
15/10/09
2
0
0
38
ha tinh
Trước hết nếu công ty của bạn mà chưa thu tiền nọ của khách hàng được thì không thể phân phối lợi nhuận cho các cổ đông được vị thực tế không có tiền, khi nào có tiền thì mới có thể phân phối lợi nhuận cho các cổ đông khi này sẽ hạch toán là Nợ TK 421 có Tk 111

M

mong tun

Guest
15/10/09
2
0
0
38
ha tinh
Mọi người tư vấn cho em cách làm 1baif thuyết trình về kế toán thuế như thế nào vơi? Bao gồm những nội dung gì?

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Công ty của mình làm ăn thua lỗ nhưng vẫn quyết định chia lợi nhuận cho các chủ sơ hữu. Vậy theo các bạn mình phải hạch toán phần lợi nhuận này như thế nào?
Giúp mình với nhé!
thanks!

Chia bù đắp lỗ có nghiã là các thành viên phải nộp thêm tiền vào để tăng vốn, phải làm thủ tục xin tăng vốn trước.

Trường hợp bạn đề cập có thể là, năm 2009 đang lỗ nhưng các năm trước đó thì lãi. Vậy trong năm 2009 tiến hành chia lãi các năm trước cũng không có vấn đề gì. Vấn đề còn lại là, muốn chia bằng tiền thì trong quỹ phải có tiền!

H

hangktvt

Guest
26/6/09
2
0
0
37
việt trì
Việc phân phối lợi nhuận sau thuế phải căn cứ theo điều lệ của Cty, nếu trong điều lệ của cty không quy định rõ thì phải phân phối theo nguyên tắc kế toán và khi phân phối phải căn cứ vào biên bản họp hội đồng thành viên hoặc biên bản họp hội đồng cổ đông.nếu bạn muốn chia lãi thì điều kiện là: Phải có lãi và có tiền mặt hoặc tiền gửi, đây la ý kiến của mình hy vọng sẽ júp được bạn

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Giúp mình với nhé!
thanks!

Theo qui định, lỗ không chia cho các chủ sở hữu bạn ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA