TSCĐ đã có quyết định thanh lý nhưng chưa thanh lý có tiếp tục trích KH không?

• Thread starter Xuan Duong
  • Ngày gửi
X

Xuan Duong

Sơ cấp
12/2/09
7
0
0
Ha Noi
Cơ quan mình có một số TSCĐ hỏng không sử dụng được nhưng chưa khấu hao hết đã làm thủ tục trình để cấp trên ra QĐ thanh lý nhưng chưa thanh lý được. Về nguyên tắc chưa thanh lý thì chưa ghi giảm nguyên giá TSCĐ. Như vậy, các kỳ kế toán tiếp theo có tiếp tục trích khấu hao không? Nếu có thì giá trị còn lại sẽ thay đổi so với Quyết định thanh lý đã ban hành thì có phải trình để cấp trên ra quyết định lại không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hocvan

Guest
18/5/07
3
0
0
BR
Theo mình nếu TSCD đã có QD thanh lý thì không trích KH nữa .
Để có thể thanh lý tài sản cố định thì cần một số giấy tờ và thủ tục sau:
- Quyết định thành lập hội đồng kiểm kê.
- Biên bản kiểm kê tài sản cố định.
- Quyết định xử lý kiểm kê, quyết định thanh lý tài sản cố định của hội đồng kiểm kê...
Nếu có đầy đủ những thủ tục trên thì bạn hach tóan giảm nguyên giá và giá trị khấu hao là Ok.
Khi thanh lý xong hạch toán thu nhập ( N711/C.....)

H

huetran

Guest
14/5/07
2
0
0
41
Thai Nguyen
Theo quy đinh TSCD đã hư hỏng và ko tham gia vào SXKD thì ko được phép trích KHấu hao.
Trước khi tiến hành thanh lý TS phải thành lập hội đồng thanh lý tài sản, khi có quyết định của hội đồng thanh lý tài sản cho thanh lý thì khi đó mới ghi giảm TSCD. và kế toán tiến hành ĐK:
Nợ 811: Gtrị còn lại
Nợ 214: Gtrị đax KH
Có 211: Gtrị chưa trích KH
Sau khi TS được thanh lý cho đối tượng khác thì ghi nhận số tiền thu về(hoặc số tiền còn phải thu)
Hạch toán:
Nợ 111/112/131/138...
có 711

T

tuxedo_ta

Guest
19/4/07
60
0
0
36
hung yen
Cơ quan mình có một số TSCĐ hỏng không sử dụng được nhưng chưa khấu hao hết đã làm thủ tục trình để cấp trên ra QĐ thanh lý nhưng chưa thanh lý được. Về nguyên tắc chưa thanh lý thì chưa ghi giảm nguyên giá TSCĐ. Như vậy, các kỳ kế toán tiếp theo có tiếp tục trích khấu hao không? Nếu có thì giá trị còn lại sẽ thay đổi so với Quyết định thanh lý đã ban hành thì có phải trình để cấp trên ra quyết định lại không?

Đã hỏng roài thì tính KH làm chi.Nó có tham gia vào quá trình sx đâu mà tính.Cái nayd QĐ 206 cũng đã nói rõ roài mà bạn.Đến khi thanh lý roài thì hạch toàn như bình thường.Thân!

anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi

Có 2 vấn đề ở đây:
Thứ 1: Tài sản cố định đó đã hỏng, thi khong tham gia SXKD duoc thi đương nhiên ko dc trich KH
Thứ 2: tài sản đó đã hết KH hay chưa hết, có trích KH hay không thì báo cáo trong bảng cân đối KT vãn phải báo cáo (khi chưa thanh lý được-Chưa xóa sổ TSCĐ)

H

huyen181978

Guest
12/11/09
2
0
1
ha noi
Công ty mình sắp giải thể. Công ty có một số TSCD hữu hình và vô hình chưa KH hết. Khi công ty quyết định ngừng hoạt động KD thì phần chua KH hết mình co cho được vào CP của công ty không? Các bạn giúp mình nhé

D

diem meid

Guest
7/4/10
19
0
0
Cầu Giấy
tài sản của mình đã khấu hao xong rồi, thì xử lý thế nào nữa ạ?? Có phải ghi giảm tài sản cố định đấy không??

T

thuy nhoc

Guest
14/5/10
24
0
1
37
Nam Dinh
tài sản của mình đã khấu hao xong rồi, thì xử lý thế nào nữa ạ?? Có phải ghi giảm tài sản cố định đấy không??

Khi TSCĐ của bạn đã khấu hao hết thì phải ghi giảm TSCĐ
Nợ TK 214
Có TK 211
Khi thanh lý
Nợ TK 111;112;131...
Có TK 711
Có TK 333 (nếu có)

Gialinh07

Gialinh07

Trung cấp
20/5/10
108
2
18
HP
cty mình thanh lý xe còn giá trị sử dụng, các bạn định khoản giúp mình nhé: giá trị còn lại 264tr, thanh lý 300tr.thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA