Cách hạch toán kế toán HCSN trên IMAS

• Thread starter nnptnt
  • Ngày gửi
N

nhim hyo

Sơ cấp
16/4/12
4
0
1
Nghi loc
Ðề: Cách hạch toán kế toán HCSN trên IMAS

Tình hình là em vừa mới làm quen với phần mềm imas này, đơn vị nơi em vừa mới vào làm đang làm imas 7.1. em đang nhập số liệu của năm 2011 và gặp nhiều vấn đề thắc mắc. ví dụ : em đang vào giấy rút dự toán ngân sách( chuyển trả BHXH) phần mềm hỏi về mục lục ngân sách? em cũng vào mục lục có sẵn của Pm nhưng chẳng biết vào cái mục nào. :(( ( em chưa từng được tập huấn qua cái phần mềm này. Thế nên có thể sẽ có những câu hỏi rất chi li cụ thể, mong các anh chị giúp đỡ.
P/s: anh chị nào có nhiều kinh nghiệm làm phần mềm này rồi có thể cho em địa chỉ email hoặc yahoo để em hỏi khi cần được ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen van van

Sơ cấp
30/3/11
5
0
0
Hai Phong

Ờ bạn đã biết nhập CCDC, VTVP chưa. Mình chưa được tập huấn phần này. Mà bạn có sách hướng dẫn không nhỉ?

Em sử dụng IMAS 8. Em muốn tạo danh mục hàng hóa kiểu như cây thư mục.
Bút: thì có Bút bi, Bút lông, Bút chì...
Giấy: thì có giấy A4, A3, A2...
.....
Em vào mã hiệu/DM vật tư, hàng hóa/Thêm mới/
Sau đó điền thông tin Mã phân loại nhòm
Mã VT, HH
Tên VT, HH
Tick chọn có nhóm con
Tới đây thì chịu ko biết tạo nhòm con ntn
Các bạn biết cách sử dụng chỉ cho mình với
Thanks nhiu
Ờ bạn đã biết nhập CCDC, VTVP chưa. Mình chưa được tập huấn phần này. Mà bạn có sách hướng dẫn không nhỉ?

Sửa lần cuối:
A

anlee

Sơ cấp
Cài đặt phần mềm Imas 8.0.4.3

View attachment fafdf.docCác bạn ơi, cho mình hỏi, năm 2010 bên mình có xài thử phần mềm Imas 8.o.4.3 mà bị lỗi. bây giờ mình lấy đĩa đó cài lại thì hay xuất hiện bảng như vậy.
Bên mình từ khi xài phần mềm bị lỗi nên toàn xài tay.
Bây giờ mình là làm như vậy thì chắc còn lâu mới xong quyết toán. giúp mình với huhu

H

hangcoi1983

Sơ cấp
17/10/10
5
0
0
vinh yen

Mình mới làm quen với imas, mình đã hạch toán chứng từ đến hết ngày 14/5/2012 thi sếp đưa cho minh một tập hóa đơn của các tháng trước bảo mình thanh toán, yêu cầu là phiếu chi phải viết đúng ngày như trên hóa đơn. Mình không biết cách chèn chứng từ như thế nào. Bạn nào biết chỉ giúp mình với

H

huong map

Guest
31/5/12
0
0
0
37
hoa binh

em dowload phần mềm Iams từ trên mạng về nhưng k vào được, có ai biết k xin chỉ dùm!

T

trang3188

Sơ cấp
28/7/11
43
2
0
Tây Ninh

dowload IMAS trên mạng thì vẫn có thể hạch toán, mật khẩu mặc định là 123456 hay sao đó
Nhưng nếu vào bằng tài khoản mặc định này (là của cục CNTT - Bộ TC) thì chỉ hạch toán được khoảng 100 định khoản
Bạn phải mua bản quyền đầy đủ mới dùng hết các tính năng được nhé

Còn bạn nhim hyo hỏi về khoản mục chi bảo hiểm thì mình có thể trả lời thế này
Bạn nên mua 1 cuốn Mục lục ngân sách về tra cứu
Trong phần mềm IMAS cũng cho phép bạn tra cứu MLNS trong mỗi định khoản (nếu cần thiết)
Riêng về BH
6301: BHXH
6302: BHYT
6303: KPCĐ
6304: BHTN
Mà chắc lâu rồi, bạn không cần đến nó nữa rồi =.="

H

HieuPVH

Sơ cấp
3/4/11
12
1
0
39
Vũng Tàu
Cách nhập chứng từ kế toán trong IMAS 8.0

Các bác cho mình hỏi ở mục kế toán --> nhập chứng từ kế toán nếu là nhập phần lương vd của tháng 01 đi tổng cộng là 20.000.000 em chuyển vào tK của phòng tại ngân hàng thì dùng mã nghiệp vụ là KB1.21 chi thực chi bằng chuyển khoản đúng ko và ở phần tk nợ tk có trên IMAs thì hạch toán ra sao , còn với những loại chi hoạt động khác như điện nước thì ở các mục tk nợ tk có thì hạch toán làm sao. Xin chỉ giáo.

T

trang3188

Sơ cấp
28/7/11
43
2
0
Tây Ninh
Thanh toán tạm ứng trong phần mềm IMAS 8.0.6.3

Tháng 6 mình chuyển tạm ứng tiền xăng vào 6549
Bây giờ mình làm giấy thanh toán tạm ứng, kho bạc yêu cầu thanh toán tạm ứng vào mục 6503
Tuy nhiên trong phần mềm, phần thanh toán tạm ứng k có chỗ cho chuyển MLNS
Ai biết làm giúp mình với!!!

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
277
21
18
40
A, A
Ðề: Thanh toán tạm ứng trong phần mềm IMAS 8.0.6.3

Thanh toán số dư tạm ứng của TM 6549 cho các TM trong cùng 1 mục (TM 6503) vẫn được thực hiện mà không cần phải điều chỉnh (kho bạc cho phép), tuy nhiên sau khi thanh toán bạn có thể nhập thêm nghiệp vụ bổ sưng để điều chỉnh số dư tạm ứng 6549 sang số dư của cá TM đã thanh toán để báo cáo chi tiết không xảy ra hiện tượng dư âm, dư dương mặc dù tổng bằng không

T

THAIVIETCNN

Guest
3/10/11
1
0
0
35
da nang
Cả Nhà Cho Mình Hỏi Lỗi Của Phần mềm Imas với, nguy cấp quá rồi

Chào cả nhà, mình là sinh viên mới nhận việc kế toán khối Đảng. Hiện mình đã nâng cấp pm imas cũ lên pm imas 8.0.6.1( do pm cũ bị lỗi liên tục) , xài pm mới, mình tạm trích kinh phí phân phối thu nhập tăng thêm thì không làm được( cơ quan mình phân phối thu nhập tăng thêm theo tháng). Lỗi ở đây cụ thể là : Khi tạo mới chứng từ mới trong pm, ở ô Loại chứng từ( bình thường gồm TM1,TM2,NH1,NH2,NB1,NB02,KHAC) giờ thiếu đi NB01 tức là: chứng từ ghi nợ ở tk ngoài bảng. Mình không thể nhập chứng từ mới tạm trích kinh phí được( yêu cầu có NB01). Mà chỉ có tạm trích được mới làm quyết toán quý được. Mình hết hạn nộp báo cáo quý rồi. Cả nhà giúp mình với, mình xin đội ơn.

M

maihaitrang

Guest
24/8/11
1
0
1
34
khanh hoa

Chị ơi! Chị cho em hỏi một xíu. Đợt trước bên em có làm giấy tạm ứng tiền để thanh toán tiền hợp đồng (đưa vào tiểu mục 7012) (vì khi đó chưa có hoá đơn) giờ ngta xuất hoá đơn cho bên em rồi thì bên em làm thủ tục thanh toán tạm ứng như thế nào vây chị?

N

ngoctramk32

Sơ cấp
12/11/10
8
0
1
phu yen

Chào các bạn!mình học tài chính mà giò chyển qua kế toán ở cơ quan hành chính?
nên hok biết j cả.cq mình cũng dùng phần mềm IMAS nè.
Chẳng ai chỉ m cả?Chán Wá

Tiền tiếp khách không có trong Chi tiêu nội bộ thì m phỉa hoách toán và xử lý sao ba con

N

nguyen nhi nhi

Guest
7/9/12
0
0
0
48
dalat

Ah, chào bạn! Bạn là người mình muốn tìm đóa! Mừng quá! Cùng trao đổi thắc mắc nhé!

Mình đang vướng các dụ số dư BC chi tiết "âm âm, dương dương" đó! Bạn có thể nói chi tiết hơn một tẹo được không? Rất cám ơn bạn!

Hanh phim

Hanh phim

Trung cấp
11/11/12
50
0
6
43
Tây Ninh

chao ban nguyen van van...minh ung ho y kien cua ban day...
minh cung moi vao lam Imas 8.6 nhung ma cung ko duoc chuan cho lam...ma thac mac ko biet hoi ai nua.
vay nen minh tao chu de di chac se co nguoi tham gia de trao doi nhieu do

S

sonhp

Guest
14/2/13
1
0
0
56
1578/2 tl 8 cc

Vui long goi 0902726014 toi se co gang giup ban.

Hãy gọi số 0902726014 tôi sẽ cố gắng giúp các bạn.

Sửa lần cuối:
dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận

Những chứng từ thực hiện trong thời gian chỉnh lý quyết toán thì tôi phải làm sao để nó có thể hiển thị trong báo cáo vì tôi đối chiếu dự toán theo mẫu F02 3aH và báo cáo tình hình sử dụng ngân sách theo Phụ lục 03A: Biểu số: 03/ĐVDT thì không thể hiển thị được. Nếu chọn ngày chứng từ lùi về tháng 12 thì đối chiếu dự toán theo mẫu F02 3aH lại sai? Mong được hướng dẫn.

Hanh phim

Hanh phim

Trung cấp
11/11/12
50
0
6
43
Tây Ninh

Chào cả nhà!
Minh moi vao lam ke toan HCSN nen khong hieu lam, mong moi nguoi giúp minh nhé, mình dang su dung imas 8.0.6.5 trong bản can đoi tai khoan 461 co bang voi 661 khong

W

wisper

Guest
4/4/13
1
0
0
Bắc Ninh

Chào mọi người!
Em là nhân viên mới vào làm tại một cơ quan hành chính sự nghiệp, cơ quan em sử dụng phầm mềm Imas 8.0. Em chưa biết cách sử dụng phầm mềm này lắm, mong mọi người ai có tài liệu hướng dẫn sử dụng phần mệ này cho em xin với a. Cảm ơn cả nhà trước nhé!^^. Mail của em:" Phamthoi.11BD@gmail.com"

M

minh tam truong

Guest
28/3/13
1
0
0
phu yen

Mình muốn in giấy thanh toán tạm ứng kho bạc trên phần mềm kế toán imas 8.0 thì làm thế nào hả các bạn ?

M

mikithuy

Guest
24/3/08
1
0
0
Ha Noi

Trong phần mềm imas có mục huớng dẫn ở cuối thanh công cụ đó bạn. Bạn vào đó nghiên cứu, trong đó ghi khá chi tiết đó bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA