Hợp lý hóa TSCD

• Thread starter htrieukt
  • Ngày gửi
H

htrieukt

Guest
13/1/05
8
0
0
45
hanoi
Chào các bạn.
Mình đang có một thắc mắc nhờ các bạn gỡ giùm. Bên cty mình mới chuyển từ Văn phòng đại diện lên công ty. Toàn bộ tài sản cố định là của VPDD nhưng toàn bộ Hóa đơn chứng từ đã bị mang về Pháp.
Bây giờ phải làm như thế nào để hợp lý được số tài sản này? Mình cũng hình dung được 02 cách:
1- Formal: Đến cục thuế mua 01 HD lẻ rồi xuất cho cty. Trường hợp này VPDD phai nộp thuế VAT10% + thuế TNDN cho VPDD? đúng không?
2- Informal: Mua HD bên ngoài. Trường hợp này mình chỉ mất 10%VAT?
Không biết bác nào có cách nào hay hơn thi mách cho tôi với qua htrieukt@yahoo.com
Xin chân thành cảm ơn các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyentronghuy

Guest
3/3/05
28
0
0
44
Binh Duong
Văn phòng đại diện trước đây là được xem là đơn vị trực thuộc của một công ty nước ngoài. Còn hình thức sở hữu của công ty hiện tại? (dn đầu tư nước ngoài, công ty TNHH..). Không biết ý của bạn có phải là đã làm thủ tục giải thể VPĐD, và lập một công ty mới hoàn toàn hay không? và tài sản để lại là những tài sản gì? giá trị bao nhiêu? Bạn có thể nói rõ hơn không?

H

htrieukt

Guest
13/1/05
8
0
0
45
hanoi
Van phong dai dien da bi giai tan va thanh lap nen mot cty khac 100% von nuoc ngoai.
Tai san chi gom he thong may vi tinh (15 chiec) gia tri co gan 120.000.000VND va toan bo ban, ghe, tu.
Xin nho ban chi giao
Thanks

N

nguyentronghuy

Guest
3/3/05
28
0
0
44
Binh Duong
Theo tôi, bạn nên nhờ một công ty bán máy vi tính xuất hóa đơn cho công ty của bạn để hợp thức hóa tài sản này. (Đối với máy vi tính thì thuế GTGT chỉ có 5% thôi). Nhưng việc làm này là mệnh lệnh của xếp hay là xuất phát từ đề xuất của bạn. Nếu xuất phát từ đề xuất của bạn, thì đừng nên làm việc này, do không đem lại lợi ích cho công ty bao nhiêu mà bạn phải cân đối sổ sách để đối phó với kiểm toán và cơ quan thuế vì sẽ có nhiều bút toán chi không thật, vã lại đó là một doanh nghiệp nước ngoài.

T

TIET SON TC

Guest
6/11/04
1
0
0
46
Bao Loc - Lam Dong
Van Phong Dai Dien Phai Co Thu Tuc Nhu The Nao Khi Xuat Hang Tu Cong Ty Chinh Dem Den Vpdd Trung Bay Va Ban

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Văn phòng đại diện khi giải thể để chuyển thành công ty thì bạn hãy tới cục thuế để mua hóa đơn, trường hợp này chỉ phải đóng tiền thuế GTGT chứ không đóng thêm thuế TNDN nữa (hãy xem trong mục thông tin văn bản pháp luật).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA