Thuế TNCN trên lương thực trả hay lương khi đăng ký lao động

• Thread starter vinhi01
  • Ngày gửi
V

vinhi01

Trung cấp
30/9/08
55
0
0
43
ho chi minh
Đầu năm 2009 cty toi đăng ký lao động với mức lương cơ bản. Nhưng thực tế trả thì cao hơn, như vậy T.TNCN tính trên lương nào?, chi phí lương mình tính trên báo cáo là chi phí lương thực trả thì có hợp lý không? Tôi k biết làm sao cho hợp lý.
Xin mọi người giúp cho ý kiến. Cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Đầu năm 2009 cty toi đăng ký lao động với mức lương cơ bản. Nhưng thực tế trả thì cao hơn, như vậy T.TNCN tính trên lương nào?, chi phí lương mình tính trên báo cáo là chi phí lương thực trả thì có hợp lý không? Tôi k biết làm sao cho hợp lý.
Bạn đăng kí lương cơ bản để đóng bảo hiểm,khi tính thuế TNCN thì bạn phải tính theo lương thực trả,bạn muốn lương thực trả là khoản cp hợp lý hết thì bạn nên chia ra lương cơ bản+phụ cấp=lương thực trả (các khoản phụ cấp phải nêu trong HDLD và đúng quy định mức phụ cấp)

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
- Thuế TNCN là từ TN chịu thuế thực tế chi trả, cá nhân thực nhận bằng tiền hay bằng hiện vật, nên phải tỉnh số thực nhận

Y

yeudaikho

Guest
24/1/08
29
0
0
Hồ Chí Minh
THuế TNCN là tính theo số thực nhận của người LĐ. Bửa mình có đi tập huấn lớp thuế TNCN do ông Đổ Tăng Tăng hừing dẫn. Theo thầy Tăng nói thì thuế TNCN được tính : lương thực nhận (-) trừ các khoản nộp BHXH, BHYT, BHTN - tiền cơm theo mức quy định của NN là 650K/tháng - tiền làm thêm giồ tăng thêm (ví dụ bạn làm thêm giờ được tính 1.5 or 2 lần so với làm bình thường thì phần tăng thêm 0.5 or 1 lần không bị tính thuế TNC) . Bạn nào có ý kiến vấn đề mình nêu trên k?