hỏi về viết hoá đơn ngoại tệ

• Thread starter hoatuylip
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoatuylip

Guest
2/6/04
32
0
6
DN của tôi bán máy cho một công ty, họ yêu cầu viết hoá đơn bằng tiền đô, xin các cao thủ chỉ giáo

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu viết HĐ bằng tiền USD thì bạn vẫn ghi đơn giá và thành tiền theo USD như cách viết tiền VNĐ nhưng ở cột "Tên sản phẩm hàng hóa và dịch vụ", sau khi ghi tên máy bạn ghi thêm dòng tỷ giá. Khi hạch toán vào sổ sách kế toán bạn phải quy đổi ra tiền VNĐ theo tỷ giá này.

hoatuylip nói:
DN của tôi bán máy cho một công ty, họ yêu cầu viết hoá đơn bằng tiền đô, xin các cao thủ chỉ giáo

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Theo mình biết thì qui định cuả kế toán hiện tại không được viết hoá đơn bằng tiền USD mà phải qui ra tiền VNĐ khi viết ngay trên hoá đơn. (Tỉ giá do hai bên thoả thuận khi báo giá)

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To Sangvo, TH của bạn là viết hóa đơn cho khách hàng trong nước, còn khách hàng là nước ngaòi thì viết như TAnh.

H

Ha Phi

Guest
lannhu nói:
To Sangvo, TH của bạn là viết hóa đơn cho khách hàng trong nước, còn khách hàng là nước ngaòi thì viết như TAnh.

Supplier của cty mình là một cty trong nước và cty của mình cũng là cty trong nước nhưng họ vẫn xuất Hoá đơn ghi tiền ngoại tệ cho cty của mình, mỗi lần thanh toán phải quy đổi ra tiền VND để thanh toán cho họ vì theo quy định, ngân hàng không cho mình chuyển tiền ngoại tệ để trả cho các công ty trong nước.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Cty trong nước mà xuất hóa đơn bằng ngạoi tệ là sai quy định, trừ TH đơn vị nào sử dụng hóa đơn đặc thù (tự in). Tuy nhiên mình thấy việc này không quan trọng lắm, miễn sao trên hóa đơn phản ánh chính xác số VAT phải nộp thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo quy định nào thế nhỉ?

Trong luật kế toán quy định thì đơn vị tiền tệ sử dụng trong kế toán là đồng Việt Nam. Nếu trường hợp nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh là ngoại tệ, phải ghi theo nguyên tệ và đồng Việt Nam theo tỷ giá hối đoái thực tế hoặc quy đổi theo tỷ giá hối đoái do NHNN Việt Nam công bố tại thời điểm phát sinh.

Còn chưa thấy có quy định không được viết hóa đơn bằng ngoại tệ.

Sangvo nói:
Theo mình biết thì qui định cuả kế toán hiện tại không được viết hoá đơn bằng tiền USD mà phải qui ra tiền VNĐ khi viết ngay trên hoá đơn. (Tỉ giá do hai bên thoả thuận khi báo giá)

G

green

Guest
15/10/04
20
0
0
42
Hà Nội
Tớ cũng chưa viết hoá đơn theo đơn vị ngoại tệ bao giờ nhưng có nhận được một hoá đơn đầu vào như vậy. Họ ghi: cột đơn giá, thành tiền in USD; Cột diễn giải ghi rõ 2 lần thanh toán in VND cùng tỷ giá quy đổi tại mỗi thời điểm; Dòng cộng tiền in VND bằng tổng VND 2 lần thanh toán; Dòng thuế, thanh toán in VND.
Cách này có ổn không nhỉ? Xin các bậc tiền bối cho ý kiến để mọi người làm theo ạ !
Và với cách viết hoá đơn như trên thì cách tính đơn giá (2 cặp mặt hàng) để vào sổ chi tiết hàng hoá như thế nào nhỉ!
Cty tớ chưa hạch toán chuyển đổi ngoại tệ bao giờ nên tớ không có tỷ giá hạch toán. Thế là tớ đem tính tỷ giá bình quân của 2 lần thanh toán rồi nhân với đơn giá ngoại tệ. Làm vậy có được không nhỉ ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ơ ơ sao khó hiểu thế nhỉ? Thế tóm lại có mấy loại hàng hoá, dịch vụ trên tờ hóa đơn ấy? Hay chỉ có hai tỷ giá thôi? Tự dưng bạn lại nói thêm "2 cặp mặt hàng" làm người khác lại phải điên đầu vì suy nghĩ rồi.

Trên hóa đơn ghi hai loại tỷ giá như vậy chắc là tỷ giá thị trường và tỷ giá ngân hàng tại thời điểm mua hàng. Chỉ cần lấy tỷ giá bình quân giữa hai tỷ giá này để hạch toán là được.

green nói:
Tớ cũng chưa viết hoá đơn theo đơn vị ngoại tệ bao giờ nhưng có nhận được một hoá đơn đầu vào như vậy. Họ ghi: cột đơn giá, thành tiền in USD; Cột diễn giải ghi rõ 2 lần thanh toán in VND cùng tỷ giá quy đổi tại mỗi thời điểm; Dòng cộng tiền in VND bằng tổng VND 2 lần thanh toán; Dòng thuế, thanh toán in VND.
Cách này có ổn không nhỉ? Xin các bậc tiền bối cho ý kiến để mọi người làm theo ạ !
Và với cách viết hoá đơn như trên thì cách tính đơn giá (2 cặp mặt hàng) để vào sổ chi tiết hàng hoá như thế nào nhỉ!
Cty tớ chưa hạch toán chuyển đổi ngoại tệ bao giờ nên tớ không có tỷ giá hạch toán. Thế là tớ đem tính tỷ giá bình quân của 2 lần thanh toán rồi nhân với đơn giá ngoại tệ. Làm vậy có được không nhỉ ?

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Bạn viết mình đọc thấy hơi khó hiểu có phải trong hoá đơn viết 2 loại mặt hàng không nhỉ! Mình thấy cách tính của bạn cũng hợp lý. Còn tỉ giá hạch toán thì thường chỉ sử dụng đối với đơn vị có phát sinh ngoại tệ thường xuyên thôi còn đơn vị bạn thỉnh thoảng phát sinh thì sử dụng theo tỉ giá thực tế là hợp với chuẩn mực kế toán.
green nói:

G

green

Guest
15/10/04
20
0
0
42
Hà Nội
Hihiii! Xin lỗi mọi người, tớ nói giản lược quá!
Ý tớ là trong hoá đơn đó có 2 loại mặt hàng, mỗi loại 2 chiếc. Còn 2 tỷ giá ghi trong phần diễn giải đều là tỷ giá liên ngân hàng nhưng ở 2 thời điểm thanh toán khác nhau (Bên tớ thanh toán cho ho 2 lần: một lần đặt tiền hàng, khi giao hàng thì thanh toán nốt)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đang đề cập đến tỷ giá thì không nên quan tâm đến mặt hàng làm gì cả cho đỡ phức tạp.

Để cho đơn giản thì lấy tỷ giá bình quân của hai tỷ giá này để hạch toán là được rồi.

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Supplier của cty mình là một cty trong nước và cty của mình cũng là cty trong nước nhưng họ vẫn xuất Hoá đơn ghi tiền ngoại tệ cho cty của mình, mỗi lần thanh toán phải quy đổi ra tiền VND để thanh toán cho họ vì theo quy định, ngân hàng không cho mình chuyển tiền ngoại tệ để trả cho các công ty trong nước

Hoá đơn đầu vào (nhà cung cấp là Cty trong nước) bên mình có cả hai trường hợp:
1. Viết hoàn toàn số tiền bằng ngoại tệ và có ghi tỉ giá đi kèm
2. Hoá đơn có ghi các cột đơn giá và thành tiền là ngoại tệ, dòng tổng và thuế là tiền Viêt qui đổi theo tỷ giá
Và bên mình vẫn chuyển khoản thanh toán bằng ngoại tệ được cho trường hợp 1.

H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
Viet HD bang USD

Chào các bạn
Viết bằng USD cũng không sao miễn Tỉ giá chuẩn đúng tại ngày Nghiệp vụ phát sinh

Nếu bạn là kế toán Hào phóng thì đối với Hoá đơn đầu vào bạn hạch toán tỉ giá thấp hơn tỉ giá liên ngân hàng tại ngày NVKTPS Thì Thuế OK ngay
Và đối với Hoá đơn bán ra bạn hạch toán Tỉ giá cao hơn tí giá Liên NH thì thuế OK
Vì cả hai trường hợp trên đều lợi cho Thuế

Nói vui vậy chứ hạch toán đúng tỉ giá và lưu lại bảng công bố tỉ giá đó vào chứng từ là OK 100%

Thân
Hamhoc

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA