Xử lý chênh lệch giữa giá nhập kho và hoá đơn

• Thread starter quangthuy
  • Ngày gửi
Q

quangthuy

Guest
23/2/08
12
0
1
39
Quan 9, tpHCM
Chào cả nhà!
CHo mình hỏi này tí nha. Ở cty mình mua hàng của NCC cuối tháng xuất hóa đơn một lần. Nhưng đến khi nhận hóa đơn đối chiếu với chứng từ nhập kho thì bị chênh lệch. Chủ yếu là do chênh lệch giá (giá nhập kho và giá xuất hóa đơn khác nhau) Vậy mình phải giải quyết nó như thế nào đây. Sếp mình thì chỉ xem trên NKMH (nhật ký mua hàng) và thanh toán dựa vào đó. Cả nhà giúp mình với nhà:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Chào cả nhà!
CHo mình hỏi này tí nha. Ở cty mình mua hàng của NCC cuối tháng xuất hóa đơn một lần. Nhưng đến khi nhận hóa đơn đối chiếu với chứng từ nhập kho thì bị chênh lệch. Chủ yếu là do chênh lệch giá (giá nhập kho và giá xuất hóa đơn khác nhau) Vậy mình phải giải quyết nó như thế nào đây. Sếp mình thì chỉ xem trên NKMH (nhật ký mua hàng) và thanh toán dựa vào đó. Cả nhà giúp mình với nhà:wall:

Thiết nghĩ bạ nên đối chiếu hoá đơn với hợp đồng mua bán hoặc là đơn đặt hàng thì mới biết giá chính xác chứ???:015:

Pham Thi Nhi

Pham Thi Nhi

Trung cấp
23/8/09
111
1
0
Phố núi
Thì bạn hạch toán điều chỉnh cho đúng với hoá đơn.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Chào cả nhà!

Công nợ là khoản phải thu thực tế giữa bạn và NCC, việc viết hoá đơn khác với giá thực thanh toán thì bạn nên báo cáo với GĐ về vấn đề này và yêu cầu bên NCC điều chỉnh lại giá .
Nếu bên bạn chấp nhận thanh toán theo HĐ thì bạn làm thủ tục nhập kho và điều chỉnh HĐKT theo giá của HĐ , và hoặc ngược lại.
Vấn đề là việc thoả thuận giữa sếp bạn và NCC thế nào thôi
Chúc khoẻ!

phong2v

phong2v

Guest
Công nợ là khoản phải thu thực tế giữa bạn và NCC, việc viết hoá đơn khác với giá thực thanh toán thì bạn nên báo cáo với GĐ về vấn đề này và yêu cầu bên NCC điều chỉnh lại giá .
Nếu bên bạn chấp nhận thanh toán theo HĐ thì bạn làm thủ tục nhập kho và điều chỉnh HĐKT theo giá của HĐ , và hoặc ngược lại.
Vấn đề là việc thoả thuận giữa sếp bạn và NCC thế nào thôi
Chúc khoẻ!
Anh này chưa đọc kỹ, người ta đưa ra giá thự tế đâu mà anh đã nói thế, chỉ nói là chênh lệch giữa hoá đơn và chứng từ nhập kho mà, có thể hoá đơn viết sai, có thể chứng từ nhập kho viết sai.
@quangthuy: Về vấn đề chênh lệch thì để giải quyết tốt được vấn đề bạn nên tìm ra được nguồn gốc chênh lệch khi đó mới có phương án điều chỉnh hoặc sửa chữa tốt nhất,
- Bạn nên kiểm tra lại hợp đồng kinh tế hoặc các thoả thuậ giữa 2 bên,
- Hỏi rõ người trực tiếp thương thảo và ký hợp đồng.
Khi đã biết được rõ vấn đề thì giải quyết:
- Sai bên bạn thì dựa trên vấn đề sai sót có phương pháp điều chỉnh và sửa chữa cho đúng.
- Sai bên NCC thì thông báo vấn đề sai sót đó và cùng tìm ra phương pháp sửa chữa hay điều chỉnh tối ưu

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Chào cả nhà!

Nhìn vào đây thì không phải đã thanh toán sao?
Vấn đề là Nhật ký mua hàng thì theo giá nhập kho, hoá đơn thì theo giá khác. điều chỉnh thì phải tìm ra nguyên nhân, nhưng để thuận tiện cho cả 2 bên thì điều chỉnh bằng cách nào cho đỡ phiền hà nhất mà vẫn đảm bảo tính pháp lý.