Tài sản cố định vô hình là quyền sử dụng đất

  • Thread starter hondauresort
  • Ngày gửi

18833 lượt xem

H

hondauresort

Sơ cấp
10/5/09
26
0
1
Hải Phòng
Chào cả nhà!
Mọi người có thể cho em biết tài sản cố định vô hình là quyền sử dụng đất được trích khấu hao khi nào không ạ? Quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao là lâu trong bao nhiêu năm ạ?
 
H

haxuyen

Sơ cấp
14/10/09
48
0
0
ha noi
Đối với quyền sử dụng có thời hạn thì trích khấu hao theo theo hạn được phép sử dụng đất.
Đối với quyền sử dụng đất không có thời hạn thì không được trích khấu hao.
 
H

hondauresort

Sơ cấp
10/5/09
26
0
1
Hải Phòng
Cám ơn bạn nha. Công ty mình lại có 2 bìa đỏ thế này: 1 cái cty phải bỏ ra 10tỷ để có được là QSD đất không xác định thời hạn -> là TSCDVH và ko trích KH. Còn cái kia cty mình được cấp QSD đất trong 70 năm mà không phải trả tiền chỉ phải trả tiền thuê đất hàng năm -> không phải là TSCDVH và tiền thuê đất em hạch toán vào chi phí.
Nhưng em muốn hỏi: nếu cty phải chi ra khoản đền bù, giải toả mặt bằng để được cấp sổ đỏ trong 70 năm và hàng năm vẫn phải trả tiền thuê đất (ý em là không phải đất do nhà nước cấp ấy) thì QSD đất trong 70 năm ấy là TSCDVH phải không ạ? Còn tiền thuê đất hàng năm là chi phí đúng không ạ?
 
Đún rồi bạn ah, Bạn tham khảo quyết định 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 mục II điều 4 điểm 2 mục Đ và mục III điều 9 điểm 6 nhé. "Nguyên giá của TSCĐ là quyền sử dụng đất có thời hạn và quyền sử dụng đất lâu dài là tiền chi ra để có quyền sử dụng đất hợp pháp cộng (+) chi phí cho đền bù giải phòng mặt bằng, san lấp mặt bằng, lệ phí trước bạ... (không bao gồm các chi phí chi ra để xây dựng các công trình trên đất).
Trường hợp doanh nghiệp thuê đất thì tiền thuê đất được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh, không ghi nhận và TSCĐ VH"
 
T

tuxedo_ta

Sơ cấp
19/4/07
60
0
0
32
hung yen
Chào cả nhà!
Mọi người có thể cho em biết tài sản cố định vô hình là quyền sử dụng đất được trích khấu hao khi nào không ạ? Quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao là lâu trong bao nhiêu năm ạ?
Quyền sủ dụng đát có thời hạn được trích khấu hao tối đa ko quá 20 năm
Quyền sủ dụng đát ko có thời hạn ko fải trích KH
 
H

hondauresort

Sơ cấp
10/5/09
26
0
1
Hải Phòng
Quyền sủ dụng đát có thời hạn được trích khấu hao tối đa ko quá 20 năm
Quyền sủ dụng đát ko có thời hạn ko fải trích KH
Tuxedo ơi! Điều 11 trong QD 206 có nói rõ là " thời gian sử dụng của quyền sử dụng đất có thời hạn là thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định" mà. Vậy nếu QSD đất là 70 năm thì phải trích KH 70 năm chứ?
 
Sửa lần cuối:
H

hondauresort

Sơ cấp
10/5/09
26
0
1
Hải Phòng
Cám ơn bạn nha. Công ty mình lại có 2 bìa đỏ thế này: 1 cái cty phải bỏ ra 10tỷ để có được là QSD đất không xác định thời hạn -> là TSCDVH và ko trích KH. Còn cái kia cty mình được cấp QSD đất trong 70 năm mà không phải trả tiền chỉ phải trả tiền thuê đất hàng năm -> không phải là TSCDVH và tiền thuê đất em hạch toán vào chi phí.
Nhưng em muốn hỏi: nếu cty phải chi ra khoản đền bù, giải toả mặt bằng để được cấp sổ đỏ trong 70 năm và hàng năm vẫn phải trả tiền thuê đất (ý em là không phải đất do nhà nước cấp ấy) thì QSD đất trong 70 năm ấy là TSCDVH phải không ạ? Còn tiền thuê đất hàng năm là chi phí đúng không ạ?
Câu hỏi thứ 2 mọi người trả lời giúp em với?
Xin lỗi vì spam
 
Sửa lần cuối:
S

sinceritysea

Sơ cấp
30/10/08
2
0
1
hà nội
Đúng rồi bạn ạ. Công ty mình cũng hạch toán tiền thuê đất vào chi phí và đã được quyết toán thuế chấp nhận. Bạn huutuynh cũng trả lời bạn câu hỏi này rồi mà.
 
Sửa lần cuối:
G

greenlawn

Sơ cấp
25/11/09
9
0
0
Quảng Nam
Chào cả nhà, theo em Tài sản cố định vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn thì thời gian sử dụng là thời hạn cho phép sử dụng đất theo quy định, chứ không giới hạn là tối đa 20 năm như các TSCĐ vô hình khác (theo quyết định 206/2003).
Còn quyền sử dụng đất có thời hạn có được khấu hao không ah? sao em tìm trong các chuẩn mực, thông tư, quyết đinh 206 mà không thấy nêu ah?
em chỉ thấy đề cập đến quyền sử dụng đất lâu dài là TSCĐ vô hình nhưng không được trích khấu hao. Các anh chị giúp em với!
 
T

tran thi Bich

Sơ cấp
9/11/09
5
0
0
42
thai binh
Trong phần nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ có nói rất rõ TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất thì không phải trích khấu hao bạn ạ
 
M

maihuuhieu

Thành viên thân thiết
24/11/09
59
0
0
TPHCM
chào bạn
qsd đất nếu có thời hạn thì được khấu hao bình thường
nếu o có thời hạn thì o được khấu hao
bạn xem trên sổ đỏ ghi có hay o có thời hạn
xem hướng dẫn trên tk 213 của qd 15
 
G

greenlawn

Sơ cấp
25/11/09
9
0
0
Quảng Nam
Tài sản cố định vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn thì có trích khấu hao không?

Theo ý kiến của bạn Tuncon có nêu: Điểm 3 Nguyên tắc hạch toán TK213 – tài sản cố định vô hình, trong Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành kèm theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC (20/3/2006) của Bộ trưởng Bộ Tài chính qui định: “3.Trong quá trình sử dụng phải tiến hành trích khấu hao tài sản cố định vô hình vào chi phí sản xuất kinh doanh theo qui định của Chuẩn mực kế toán tài sản cố định vô hình. Riêng đối với tài sản cố định là quyền sử dụng đất thì chỉ tính khấu hao đối với những tài sản cố định vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn”.
Do đó em thắc mắc là sao trong quy định 206 nói là TSCĐVH là quyền sử dụng đất lâu dài là không trích khấu hao, còn vẫn không đề cập đến việc trích khấu hao của TSCĐVH là quyền sử dụng đất có thời hạn mà trong nguyên tắc hạch toán TK 213 lại nêu như trên.
Tiếp tục trong quyết định 203/2009 thay thế cho QĐ 206/2003 vào năm 2010 thì quy định chung là TSCĐVH là quyền sử dụng đất là không trích khấu hao.
Vậy chuẩn bị sang năm 2010 thì ta không trích khấu hao đối với TSCĐH (dù là loại có thời hạn hay là lâu dài) phải không ah?
 
G

greenlawn

Sơ cấp
25/11/09
9
0
0
Quảng Nam
Tài sản cố định vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn thì có trích khấu hao không?

Theo ý kiến của bạn Tuncon có nêu: Điểm 3 Nguyên tắc hạch toán TK213 – tài sản cố định vô hình, trong Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành kèm theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC (20/3/2006) của Bộ trưởng Bộ Tài chính qui định: “3.Trong quá trình sử dụng phải tiến hành trích khấu hao tài sản cố định vô hình vào chi phí sản xuất kinh doanh theo qui định của Chuẩn mực kế toán tài sản cố định vô hình. Riêng đối với tài sản cố định là quyền sử dụng đất thì chỉ tính khấu hao đối với những tài sản cố định vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn”.
Do đó em thắc mắc là sao trong quy định 206 nói là TSCĐVH là quyền sử dụng đất lâu dài là không trích khấu hao, còn vẫn không đề cập đến việc trích khấu hao của TSCĐVH là quyền sử dụng đất có thời hạn mà trong nguyên tắc hạch toán TK 213 lại nêu như trên.
Tiếp tục trong quyết định 203/2009 thay thế cho QĐ 206/2003 vào năm 2010 thì quy định chung là TSCĐVH là quyền sử dụng đất là không trích khấu hao.
Vậy chuẩn bị sang năm 2010 thì ta không trích khấu hao đối với TSCĐH (dù là loại có thời hạn hay là lâu dài) phải không ah?
:rotfl:
 
T

tu lang

Sơ cấp
19/12/14
1
0
1
31
chao ban
minh o cty bl cong ty minh mua hai mieng dat vao khai thac khoan san vay minh phai khoac toan sao? chi phi nua
mong cac ban giup do
 

BQT trực tuyến

  • MINA
    MINA
    TV Ban Quản Trị / Admin
  • Thanh Nam
    Thanh Nam
    Admin

Thành viên trực tuyến

  • Ngọc Bích TB
  • MINA
  • bán máy nén
  • Thanh Nam
  • thuỳub
  • phanhuong91
  • Tấn An
  • VanLyDocHanh107
  • thường duy

Xem nhiều