Báo cáo thuế quý

• Thread starter vietsky
  • Ngày gửi
V

vietsky

Guest
19/10/09
7
0
0
TP.HCM
cho e hỏi:
quý 3 này e làm báo cáo thuế thì ngoài tờ khai thuế gtgt tháng 9 thì e còn phải lập tờ khai gì nửa?
có phải lập tờ khai thuế tndn tạm tính và tờ khai thuế tncn không?

tờ khai thuế TNCN e cũng chưa hiểu?

ví dụ:
công ty e mới mở nên chưa có hđ đầu ra
chi phí nhân công là 16triệu/tháng
chi phí cước viễn thông là 1triệu
vậy đưa vào tờ khai như thế nào?
hihi đang học nên các ac giúp cho!
không làm tờ Thuế TNCN được kg mấy AC?

thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
cho e hỏi:
quý 3 này e làm báo cáo thuế thì ngoài tờ khai thuế gtgt tháng 9 thì e còn phải lập tờ khai gì nửa?

ví dụ:
chi phí nhân công là 16triệu/tháng --->>> đưa vào "Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ [11]"
chi phí cước viễn thông là 1triệu -->>>đưa vào "Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ [11]"

thank
- Hàng tháng nộp BCT GTGT + tình hình sử dụng hóa đơn. (cho dù không có phát sinh vẫn phải nộp)
- Hàng tháng nộp BCT TNCN, nếu số thuế TNCN trong 1 quý nhỏ hơn 5tr thì làm báo cáo quý. (không có phát sinh không phải nộp)
- Hàng quý nộp BTC TNDN tạm tính. (cho dù không có phát sinh vẫn phải nộp)
Nhớ chú ý thời gian nộp báo cáo, nếu trễ bị phạt
Trích TT60/2007 :
3. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế:
3.1. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.
3.2. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quý chậm nhất là ngày thứ ba mươi của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế.
3.3. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế cả năm chậm nhất là ngày thứ ba mươi của tháng đầu tiên của năm dương lịch hoặc năm tài chính.
3.4. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ mười, kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.
3.5. Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm chậm nhất là ngày thứ chín mươi, kể từ ngày kết thúc năm dương lịch hoặc năm tài chính.
3.6. Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế đối với trường hợp chấm dứt hoạt động, chấm dứt hợp đồng, chuyển đổi hình thức sở hữu doanh nghiệp hoặc tổ chức lại doanh nghiệp chậm nhất là ngày thứ bốn mươi lăm, kể từ ngày phát sinh các trường hợp đó.
3.7. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế, thu khác liên quan đến sử dụng đất theo cơ chế một cửa liên thông thì thực hiện theo thời hạn quy định tại văn bản hướng dẫn liên ngành về cơ chế một cửa liên thông đó.

D

dong thao

Guest
4/9/09
14
0
0
35
thanh pho vinh - nghe an
cho em hỏi với . Cty em không có ai thu nhập trên 5tr ca vậy em có phải làm tờ khai thuế TNCN không ạ?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
N

nguyen lam ngoc

Trung cấp
mình cứ tưởng chỉ có ai có thu nhập trên 5tr mới phải đóng thuế TNCN. giờ lại phải kê khai gì nữa vậy bạn. cái ni mình không hiểu lắm. mong được chỉ bảo.
thank a lot!:1luvu:

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
mình cứ tưởng chỉ có ai có thu nhập trên 5tr mới phải đóng thuế TNCN. giờ lại phải kê khai gì nữa vậy bạn. cái ni mình không hiểu lắm. mong được chỉ bảo.
thank a lot!:1luvu:
BẠn tìm đọc TT84/2008 ah trong đó hướng dẫn rất cụ thể, trên 5trđ nhưng bạn có người phụ thuộc cũng k phải đóng thuế đâu.

V

vannhat

~*Vô Đối*~
cho e hỏi:

thank

Bạn làm thêm:
-, tờ khai thuế TNDN quý III hạn nộp là 30/10/2009
-, Tờ khai thuế TNCN tạm tính quý III (Nếu phát sinh nghĩa vụ thuế thì bạn hãy làm còn không phát sinh nghĩa vụ thuế thì tạm thời không phải làm)

T

thanhthuyluu

Sơ cấp
25/12/08
15
0
0
40
ha noi
Báo cáo thuế TNDN tạm tính Quý 3 hơn 200tr ko dc chấp nhận

Công ty em mới thành lập từ đầu năm, quý 1, 2 ko có doanh thu nên lỗ gộp từ quý 1,2 sang hơn 200tr.
em làm báo cáo quý 3, em chuyễn lỗ từ quý 1,2 sang nên tổng số lỗ 3 quý hơn 200 tr. Quý 3 công ty em có lãi mấy trăm nghìn
bên cơ quan quản lý thuế cty em yêu cầu phải phân bổ chi phí quý 1,2 và làm lại báo cáo. nếu lỗ thì cuôi năm làm sổ sách xin kết chuyển lỗ sang những năm tiếp theo (trong vòng 5 năm)
Cái việc phân bổ em ko biết làm thế nào, và làm lại báo cáo thế nào.
có ai biết, chỉ giùm em với ah.
hic cuối tháng phải nộp báo cáo rồi ah. em cảm ơn

N

Nguyet Phan

Guest
Thue tndn chuyen lo

AC cho em hoi phan thue TNDN chuyen chuyen lo trong cac ky nhu the nao.
Ve van de nay em chua duoc ro mong cac anh chi giup em.

Co thong tu nao cho phep DN duoc chuyen lo khong ah

M

muabuonphovang

Guest
17/6/09
10
0
0
34
ha nam
Các anh chi oi cho em hoi voi ah.Bên em dong tien bao hiem tra luong theo hop dong va dong bao hiem theo hop dong la 1000.0001 nguoi/1thang de dong bao hiem va tinh vao chi phi la tien luong phai tra la 1000.000/nguoi vay la ko co ai có thu nhập trên 5 trieu vay co phai lam bao cao thue TNCN ko ah.va em phai lam nhu the nao ah.
con 1 van de nua ah em nop bao cao thue TNDN quy 3 roi so thue phai nop la hon 1tr dong vay thi em phai len kho bac nop tien thue TNDN ko?
Mong anh chi chỉ Gium em ah

V

vietphuongl

Sơ cấp
30/7/08
7
0
0
39
hà nội
- Nếu cty bạn để lương bảo hiểm bằng lương trên sổ sách thuế thì thu nhập dưới 4tr---> chưa pải nộp thuế, nhưng bạn vẫn pải làm tờ khai thuế TNCN theo quý ( Mẫu 02KK-TNCN theo quý) về số lượng nhân viên và tổng quỹ lương của cả quý.:004:
- Tiền thuế TNDN phải nộp nếu cty bạn không xin lùi thời hạn nộp thuế đến
T7/2010 thì bạn vẫn pải nộp ngay ở kho bạc nhà nước.Nếu có ít thì nộp luôn cho đỡ quên. Nhớ là vẫn được giảm 30% thuế TNDN nhé. Thân!:1luvu:

L

linhvhttdatdo

Guest
27/10/09
4
0
0
Dat Do, Ba Ria - Vung Tau
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi nguyen lam ngoc
thank a lot!

Ví dụ: Thu nhập của bạn là 15trđ/tháng, bạn phải nuôi mẹ của bạn đã ngoài tuổi lao động.
* Thu nhập tính thuế: 15 - (4 + 1,6) = 9,4 trđ
* Thuế thu nhập cá nhân mà bạn phải đóng là:

L

linhvhttdatdo

Guest
27/10/09
4
0
0
Dat Do, Ba Ria - Vung Tau
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi dong thao
cho em hỏi với . Cty em không có ai thu nhập trên 5tr ca vậy em có phải làm tờ khai thuế TNCN không ạ?

* Trên 4 triệu là đã kê khai rồi.
Ví dụ: Thu nhập của bạn là 15 triệu đồng / tháng, bạn phải nuôi mẹ của bạn ngoài tuổi lao động.
Bước 1: xác định thu nhập chịu thuế
= 15 - (4 + 1,6) = 9,4 trđ
Bước 2: Tính thuế thu nhập cá nhân
5 tr x 5% = 250.000đ.
4,4tr x 10% = 440.000đ
Vậy thuế thu nhập cá nhân là: 250.000 + 440.000 = 690.000đ

Chúc mọi điều tốt lành!

T

trangnt1988

Guest
5/11/09
1
0
0
Ha noi
các bạn ơi cho mình hỏi nhé. ở quý 3 này mình phải làm 1 tờ khai thuế thu nhập tạm tính, mình ko hiêtu cách tính chỉ tiêu số (15) lỗ được chuyển trong kỳ là tính như nào. ở quý 2 thì chỉ tiêu 15 là 4.102.496 .
Đây là các số liệu ở quý 3 ma chị kế toán cũ công ty mình làm:
DT : 107.903.165
CP: 121.904.676
Lợi nhuận ps trong kỳ: (14.001.511)
Lỗ được chuyển trong kỳ: 134.813.014
Mình ko hiểu làm thế nào ra được con số lỗ được chuyển trong kỳ ah. MOng các bạn chỉ giúp

T

tuanhai21

Sơ cấp
17/1/09
14
0
0
37
hồ chí minh
Lỗ được chuyển trong kỳ tức là phần lỗ mà của quý 2 đó bạn ơi.
Bạn đang kê khai quý 03/2009 thì phần lỗ được chuyển trong kỳ là lỗ của quý 2 (nếu có)

M

meo nho

Trung cấp
27/2/08
98
0
0
tp.HCM
- Nếu cty bạn để lương bảo hiểm bằng lương trên sổ sách thuế thì thu nhập dưới 4tr---> chưa pải nộp thuế, nhưng bạn vẫn pải làm tờ khai thuế TNCN theo quý ( Mẫu 02KK-TNCN theo quý) về số lượng nhân viên và tổng quỹ lương của cả quý.:004:
- Tiền thuế TNDN phải nộp nếu cty bạn không xin lùi thời hạn nộp thuế đến
T7/2010 thì bạn vẫn pải nộp ngay ở kho bạc nhà nước.Nếu có ít thì nộp luôn cho đỡ quên. Nhớ là vẫn được giảm 30% thuế TNDN nhé. Thân!:1luvu:

bạn ơi cho mình hỏi đc giảm 30%là sao vậy bạn, cái này mình ko hiểu, chắc tại mình chưa nắm hết đc về thuế TNDN, bạn giải thích cho mình hiểu với,
cty mình cũng mới thành lập, chuyên sx về đồ gỗ vậy có đc giảm ko bạn

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
bạn ơi cho mình hỏi đc giảm 30%là sao vậy bạn, cái này mình ko hiểu, chắc tại mình chưa nắm hết đc về thuế TNDN, bạn giải thích cho mình hiểu với,
cty mình cũng mới thành lập, chuyên sx về đồ gỗ vậy có đc giảm ko bạn

bạn tham khảo thêm mấy văn bản mình gửi nhé

Đính kèm

• TT03_BTC_2009-gianopthue.doc
    67.5 KB · Lượt xem: 6
  • TT_12_BTC.doc
    59 KB · Lượt xem: 3
  • CV giam 30 thue TNDN theo TT 03.doc
    38 KB · Lượt xem: 6
  • CV 2987-CT giam thue TNDN theo TT 03.doc
    31.5 KB · Lượt xem: 1
  • pHU LUC GIAM 30.doc
    29 KB · Lượt xem: 3
M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
cho e hỏi:

ví dụ:
chi phí nhân công là 16triệu/tháng
chi phí cước viễn thông là 1triệu

thank

Bạn vẫn phải làm TK thuế TNDN tạm tính của quý III trong đó bạn phải kê khai các khoản chi phí thực tế phát sinh của DN (thuế Môn bài, các chi phí cho việc thành lập, tiền lương, các khoản chi phí dùng cho DN.....) để cuối năm còn cân đối chứ, nếu ko sau này mệt lắm đấy, lại phải bóc tách ra.
Nếu Cty bạn có tiền lương từ 4triệu/người trở xuống thì ko phải làm Tờ khai TNCN đâu!
Chúc bạn thành công...!

L

lamnhatdung

Guest
24/4/09
3
0
0
39
hưng yên
Em mới đi làm lên chưa hiểu làm báo cáo quý và năm như thế nào â, c nào biết giúp em với. Hàng tháng em mới chỉ Kê khai và đem nộp thôi. Nếu có mẫu báo cáo quý, năm thì cho em xin nha. Có gì thông tin qua mail hộ em với nha. Email cua em la: lamnhatdung@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA