Kê khai thuế GTGT với dự án đầu tư mới

• Thread starter HuuTuynh
  • Ngày gửi
Em có vấn đề này cần hỏi, mong các bác giúp đỡ:
Công ty em có đầu tư 1 dự án mới ở cùng thành phố có trụ sở chính. Mà dự án này dự kiến sẽ hoạt động độc lập với công ty em. Trước kia có hỏi Cục Thuế TP.HCM thì được hướng dẫn là kê khai thuế riêng theo mẫu 02/GTGT theo TT60/2007/TT-BTC. Nay ra nộp thì Cục Thuế không nhận và trả lời là trong thông tư 129/2008/TT-BTC thì phải kê khai chung với tờ khai thuế GTGT hàng tháng của đơn vị, bù trừ với thuế GTGT đầu ra hàng tháng. Vậy em phải kê khai như thế nào cho đúng? Liệu thuế GTGT đầu vào này em có được khấu trừ chung với thuế GTGT phải nộp của hoạt động kinh doanh không?
Mong các bác chỉ giúp với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

daukt69

Guest
9/1/10
1
0
0
âmh noi
Em có vấn đề này cần hỏi, mong các bác giúp đỡ:
Công ty em có đầu tư 1 dự án mới ở cùng thành phố có trụ sở chính. Mà dự án này dự kiến sẽ hoạt động độc lập với công ty em. Trước kia có hỏi Cục Thuế TP.HCM thì được hướng dẫn là kê khai thuế riêng theo mẫu 02/GTGT theo TT60/2007/TT-BTC. Nay ra nộp thì Cục Thuế không nhận và trả lời là trong thông tư 129/2008/TT-BTC thì phải kê khai chung với tờ khai thuế GTGT hàng tháng của đơn vị, bù trừ với thuế GTGT đầu ra hàng tháng. Vậy em phải kê khai như thế nào cho đúng? Liệu thuế GTGT đầu vào này em có được khấu trừ chung với thuế GTGT phải nộp của hoạt động kinh doanh không?
Mong các bác chỉ giúp với.

M

minhnt9

Trung cấp
13/3/06
53
1
8
Hà Nội
- Bạn kê khai tất cả các hóa đơn đầu ra, đầu vào (có cả hđ đầu vào dùng cho đầu tư) của Cty chung vào tờ khai thuế GTGT như bình thường. Và hàng tháng, bạn kê khai thêm mẫu 02/GTGT - tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đầu tư, tất cả các hóa đơn đầu vào dùng cho dự án đầu tư thì bạn khai vào mẫu này và kẹp cùng tờ khai chung của Cty đi nộp. Hiện tại, Cty mình vẫn đang kê khai như vậy.

- Mình muốn hỏi thêm: Đến khi kết thúc quá trình đầu tư, dự án đi vào hoạt động sx, có đăng ký kd và đăng ký thuế riêng. Lúc đó, tờ khai chung của Cty sẽ ko có phần kê khai dự án đầu tư nữa thì phần thuế GTGT mua vào phục vụ đầu tư đã khai từ trước đến nay (giả sử là khoảng 2 tỷ), nếu Cty mình ko muốn hoàn thuế thì sẽ được xử lý ntn nhỉ? Mong mọi người chỉ giúp.

M

minhnt9

Trung cấp
13/3/06
53
1
8
Hà Nội
- Bạn kê khai tất cả các hóa đơn đầu ra, đầu vào (có cả hđ đầu vào dùng cho đầu tư) của Cty chung vào tờ khai thuế GTGT như bình thường. Và hàng tháng, bạn kê khai thêm mẫu 02/GTGT - tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đầu tư, tất cả các hóa đơn đầu vào dùng cho dự án đầu tư thì bạn khai vào mẫu này và kẹp cùng tờ khai chung của Cty đi nộp. Hiện tại, Cty mình vẫn đang kê khai như vậy.

- Mình muốn hỏi thêm: Đến khi kết thúc quá trình đầu tư, dự án đi vào hoạt động sx, có đăng ký kd và đăng ký thuế riêng. Lúc đó, tờ khai chung của Cty sẽ ko có phần kê khai dự án đầu tư nữa thì phần thuế GTGT mua vào phục vụ đầu tư đã khai từ trước đến nay (giả sử là khoảng 2 tỷ), nếu Cty mình ko muốn hoàn thuế thì sẽ được xử lý ntn nhỉ? Mong mọi người chỉ giúp.

Có bác nào biết về vấn đề này thì chỉ giúp em với.

T

tuyetvothan

Sơ cấp
14/8/09
40
1
8
Bà Rịa-Vũng tàu
phần thu6é đó vẫn tính cho công ty ban đầu không liên quan đến dự án đầu tư

M

minhnt9

Trung cấp
13/3/06
53
1
8
Hà Nội
phần thu6é đó vẫn tính cho công ty ban đầu không liên quan đến dự án đầu tư

- Đây là phần thuế GTGT đầu vào của các vật liệu, hàng hóa, tài sản phục vụ cho dự án đầu tư sao lại ko liên quan. Nếu theo bạn nói thế thì ngay từ đầu, cty mình làm gì phải khai riêng phần thuế GTGT đầu vào phục vụ cho việc đầu tư, cứ để chung vào tờ khai cty, đỡ rắc rối.

L

LyAnhViNa

Sơ cấp
21/1/10
20
0
1
41
tphcm
Chào luật sư!Cty tôi ở TpHCM, có đầu tư dự án căn hộ Q3, ngành nghề kinh doanh BĐS, nhưng làm hợp đồng góp vốn(không tính lãi suất, không chia lãi lỗ) với khách hàng(B), theo đó B được quyền khai thác và sử dụng 1 căn hộ.Cty tôi đã đầu tư 04 năm, kê khai thuế GTGT đầu vào mẫu 01/GTGT và số thuế được khấu trừ trên 2 tỷ. Liệu cty tôi có được hoàn thuế GTGT của dự án đầu tư này không?Hồ sơ như thế nào?Trân trọng!

L

LyAnhViNa

Sơ cấp
21/1/10
20
0
1
41
tphcm
Dear all!Cty tôi ở TpHCM, có đầu tư dự án căn hộ Q3, ngành nghề kinh doanh BĐS, nhưng làm hợp đồng góp vốn(không tính lãi suất, không chia lãi lỗ) với khách hàng(B), theo đó B được quyền khai thác và sử dụng 1 căn hộ.Cty tôi đã đầu tư 04 năm, kê khai thuế GTGT đầu vào mẫu 01/GTGT và số thuế được khấu trừ trên 2 tỷ. Liệu cty tôi có được hoàn thuế GTGT của dự án đầu tư này không?Hồ sơ như thế nào?Trân trọng!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA