Xuất hóa đơn trước khi có hóa đơn đầu vào

• Thread starter thaontkh
  • Ngày gửi
T

thaontkh

Guest
14/3/08
15
0
0
Nha Trang
Làm ơn cho mình hỏi, mình xuất HĐ máy phát điện ngày 05/9/2009, nhưng đến ngày 08/9/2009 mình mới có HĐ đầu vào của cái máy phát điện này, tổng trị giá là 100triệu, đến ngày 12/10/2009 thì mình chuyển khoản thanh toán, số thuế mình đã kê khai khấu trừ trong tháng 9, giúp mình làm thế nào để chứng từ hợp lý với (mình mới làm kế toán nên chưa có kinh nghiệm nhiều). cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thupro

Sơ cấp
13/10/09
45
0
0
36
bắc ninh
Chào bạn!!
Mình cũng là dân kế toán trong nghề được 1N thôi nhưng theo mình biết thì trường hợp này không có gì là phức tạp.Bạn đã vào tờ khai thuế như bình thường rồi theo ngày nhập của hoá đơn bạn là ngày 8/9 đúng không.Trên thực tế là hoá đơn viết ngày 8/9 nhập hàng nhưng lại xuất hàng từ ngày 5/9.Cho nên khi bạn viết phiếu nhập thì bạn có thể viết là ngày 3/9 nhập hàng để phù hợp với ngày 5/9 bạn xuất hàng đi.Viết như thế cũng không sao vì có thể coi như là hàng về trước nhưng hoá đơn về sau mà.Khi bạn vào sổ sách bạn vẫn làm là lô hàng này nhập ngày 3/9 như thế sẽ hợp lý cho công ty.Bạn hiểu ý tôi nói ko?
Chúc mừng ngày 20/10
Chúng ta cùng tôn vinh ngày phụ nữ Việt Nam

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
trường hợp này có nhiều bạn đã hỏi trên diễn đàn rồi. Chỉ đơn giản là hàng về trước hóa đơn về sau thôi. Cái này khi còn đi học đã được học rất kỹ trong phần kế toán mua hàng rồi.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA