Thắc mắc viêc đem TS của GĐ vào góp vốn Cty

• Thread starter pinkbong
  • Ngày gửi
P

pinkbong

Guest
9/5/09
24
0
0
hanoi
Chào mọi người có thể chigiúp mình vấn đề này cái được không:
Ở công ty mình hiện nay : Giám đốc đang đứng tên cá nhân mua xe xong làm thủ tục góp vốn vào công ty trị giá cua chiế xe ôtô đó là 320 tr bao gòm cac chi phí khác đi kèm , Nhưng giờ mình đang phân vân là khi đem ra góp vốn rùi thì mình hạch toán ra sao và có được coi la TSCĐ của cty hay không và có được tính KH TS đó hay không
các bạn ai đó giải đáp giùm minh với

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xe cá nhân đưa ra góp vốn thì phải sang tên cho Cty, sau đó KH bình thường.
(Phải có BB họp TV tăng vốn, BB định giá TS góp vốn, BB bàn giao TSGV...)

P

pinkbong

Guest
9/5/09
24
0
0
hanoi
­Nhưng bạn ơi nếu GĐ bên mình chỉ muốn làm thủ tục gopc vốn thôi để lấy HĐ xăng về công ty chữ không làm thành TSCĐ của công ty để KH . Chẳng biết có được không bạn nhỉ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
­Nhưng bạn ơi nếu GĐ bên mình chỉ muốn làm thủ tục gopc vốn thôi để lấy HĐ xăng về công ty chữ không làm thành TSCĐ của công ty để KH . Chẳng biết có được không bạn nhỉ

Nếu GD muốn đưa xe cá nhân vào để lấy HD xăng thôi thì làm góp vốn chi cho cực.
Làm bản hợp đồng cho Cty thuê hoặc mượn thì xong rồi (nhớ là trong hợp đồng ghi rỏ Cty sẽ chịu chi phí sửa chữa xe-nếu là cho mượn)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Phải giải thích cho sếp hiểu thôi.
Muốn góp vốn bằng xe cá nhân thì phải sang tên cho Cty, khi đó cty là chủ sở hữu thì mặc nhiên nguồn vốn sẽ tăng lên (góp vốn) khi đó nó sẽ là TSCD của Cty (khấu hao) và các chi phí liên quan (xăng, lương TX, bảo hiểm...) sẽ được công nhận và loại trừ trong thu nhập chịu thuế.
Không còn đường nào khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA