Trả hộ khách hàng

• Thread starter pikachu031
  • Ngày gửi
P

pikachu031

Sơ cấp
27/4/09
33
0
6
hai phong
Công ty em làm về vận tải lên có nộp hộ khách hàng 1 số chi phí nhưng hoá đơn là xuất về bên họ bên em chỉ trả hộ thui.Nhưng giờ khách hàng lại trả cái số tiền bên em nộp hộ đó vào tài khoản của công ty em. Mặc dù em đã kê bảng kê và cho số tài khoản cá nhân của giám đốc bên em cho họ để họ chuyển các cái khoản nộp hộ vào tài khoản đó rồi nhưng họ vẫn toàn chuyển hết vào tài khoản của công ty em.Lên số tiền nó chênh lên rất cao so với hoá đơn bên em xuất ra.Vì công ty em thì ở HP còn công ty họ ở Phú Thọ lên không thu tiền mặt được.Vậy bây giờ bên em phải làm thế nào?Em sợ sau này thuế họ sẽ truy ra cái số tiền chênh như vậy.Các anh chị nào biết giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
thì bạn phải dưa số tiền nộp hộ đó vào tk 138 - phải thu cty Phú Thọ chứ sao. vì họ trả bằng Tk ngân hàng của công ty mà

P

pikachu031

Sơ cấp
27/4/09
33
0
6
hai phong
thì bạn phải dưa số tiền nộp hộ đó vào tk 138 - phải thu cty Phú Thọ chứ sao. vì họ trả bằng Tk ngân hàng của công ty mà

Nhưng mà chứng từ thì bên kia họ xuất trực tiếp cho Phú Thọ chứ đâu có xuất cho công ty mình?Trả vào tài khoản của mình rồi đến lúc thừa ra thì làm sao giải trình được với thuế vì không có căn cứ.

Pham Thi Nhi

Pham Thi Nhi

Trung cấp
23/8/09
111
1
0
Phố núi
Bạn căn cứ vào chứng từ ngân hàng để hạch toán thôi. Tài khoản 138 chi tiết là trả hộ tiền hàng. Khi có giấy báo có thì hạch toán Nợ 138/Có 112. Khi chuyển tiền trả thì hạch toán Nợ 112/Có 138, không liên quan gì đến hóa đơn chứng từ đâu bạn ah.

P

pikachu031

Sơ cấp
27/4/09
33
0
6
hai phong
Bạn căn cứ vào chứng từ ngân hàng để hạch toán thôi. Tài khoản 138 chi tiết là trả hộ tiền hàng. Khi có giấy báo có thì hạch toán Nợ 138/Có 112. Khi chuyển tiền trả thì hạch toán Nợ 112/Có 138, không liên quan gì đến hóa đơn chứng từ đâu bạn ah.

Em thấy có chị kế toán nói là nếu để thế này mình phải foto lại hết các hoá đơn đã nộp hộ cho họ và làm hợp đồng ghi rõ là nộp hộ cho bên họ nữa mới được không thì thuế vẫn nói là mình trốn doanh thu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA