Khai thuế TNCN theo tháng hay theo quý

• Thread starter Cuchuong86
  • Ngày gửi
C

Cuchuong86

Guest
3/10/08
14
0
0
Hà nội
Mọi người cho mình hỏi. Công ty mình thuế TNCN khấu trừ theo tháng của lao động thường xuyên thì <5tr, theo luật thì mình phải khai theo quý. Tuy nhiên có những tháng bên mình lại thanh toán tiền cho chuyên gia, nên tính ra số thuế TNCN khấu trừ trong tháng đó lại > 5tr. Vì vậy mình rất phân vân không biết nên khai thuế theo tháng hay theo quý. Để cho chắc chắn, hiện mình vẫn đang kê khai theo tháng. Không biết như vậy có sao không? Mong mọi người giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Mọi người cho mình hỏi. Công ty mình thuế TNCN khấu trừ theo tháng của lao động thường xuyên thì <5tr, theo luật thì mình phải khai theo quý. Tuy nhiên có những tháng bên mình lại thanh toán tiền cho chuyên gia, nên tính ra số thuế TNCN khấu trừ trong tháng đó lại > 5tr. Vì vậy mình rất phân vân không biết nên khai thuế theo tháng hay theo quý. Để cho chắc chắn, hiện mình vẫn đang kê khai theo tháng. Không biết như vậy có sao không? Mong mọi người giúp đỡ

Số thuế TNCN khấu trừ trong tháng mà >5tr thì bạn phải khai theo tháng rồi

C

Cuchuong86

Guest
3/10/08
14
0
0
Hà nội
Bạn ơi, tức là bình thường thì mình sẽ khai theo quý.(vì số thuế khấu trừ của lao động cố định <5tr). Còn tháng nào phát sinh trên 5tr thì mình lại khai theo tháng à. Như vậy ví dụ tháng 7 số thuế khấu trừ < 5tr mình để lại khai theo quý. Nhưng đến tháng 8 có lao động thuê ngoài, số thuế khấu trừ > 5tr, mình khai theo tháng. Tức là làm tờ khai thuế thu nhập cá nhân cho tháng 8. vậy còn tháng 7 thì sao?

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Bạn ơi, tức là bình thường thì mình sẽ khai theo quý.(vì số thuế khấu trừ của lao động cố định <5tr). Còn tháng nào phát sinh trên 5tr thì mình lại khai theo tháng à. Như vậy ví dụ tháng 7 số thuế khấu trừ < 5tr mình để lại khai theo quý. Nhưng đến tháng 8 có lao động thuê ngoài, số thuế khấu trừ > 5tr, mình khai theo tháng. Tức là làm tờ khai thuế thu nhập cá nhân cho tháng 8. vậy còn tháng 7 thì sao?
Tháng nào >5tr thì kê khai theo tháng.Bạn đọc lại luật thuế TNCN để biết thêm khi nào thì kê khai tháng,quý!
TT62,TT84,....nếu cần pm cho hoalan_chi để lấy mấy thông tư này.Hoặc vào box:"thuế TNCN"để tìm hiểu thêm về các bài tương tự!
Để cho chắc chắn, hiện mình vẫn đang kê khai theo tháng. Không biết như vậy có sao không?
ko sao hết,cuối năm được nhận bằng khen luôn!

Sửa lần cuối:
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

nếu đã kê khai theo quý thì bạn cứ khai theo quý, không sao cả. những chuyên gia đó tính thuế = cách khấu trừ 10% trong tháng 8 thì hết quý đó bạn kê khai ở mục B như bình thường và đồng thời nộp tiền vao NSNN thì không sao hết
thân

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
- Theo HD thì trường hơp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế TNCN đã khấu trừ theo từng loại tờ khai < 5tr thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai theo quý. Theo mình trường hợp của bạn thực hiện KK theo tháng là chuẩn nhất.

M

maixuan97

Guest
21/10/09
6
0
0
đông anh
theo mình bạn nên kê khai TNCN theo quý là hợp lý hơn cả.

D

ducqn

Guest
30/7/09
49
0
0
37
quang ninh
hehee vấn đề này giống hệt của em. Kê khai theo tháng cũng ok thôi, nhưng vấn đề là tháng 8 mới phát sinh khoản thuế TNCN của chuyên gia, vậy tháng 8 kê khai theo tháng, sau đó tháng 9 lại kê khai cả quí 7 8 9 ạ? :D
Mà lúc tháng 7 thì thuế của em < 5 triệu nên em không kê khai tháng 7 mà để lại để kê khai quí, em làm sao biết đến tháng 8 nó sẽ phát sinh một lô chuyên gia như vậy :D lúc đó thì tờ khai tháng 7 quá hạn rồi
Cái này em đã hỏi bên chỗ 1 cửa cục thuế HN, hỏi bên bàn tư vấn thì chú ý phán "tháng!", em lượn ra ngoài hỏi chỗ cửa thuế TNCN thì chị ý bảo "cứ làm theo quý" :wall:

Sửa lần cuối:
M

minhoniukh

Guest
5/7/08
1
0
0
Hà Nội
Theo CV 778 thì "Hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế và nộp thuế theo quý. Việc khai thuế theo quý được căn cứ vào số thuế phát sinh của tháng đầu tiên trong năm."

D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
Bạn vẫn tính theo quý, nhưng khấu trừ lương của nhân viên theo tháng, CTY giữa khoản Thuế TNCN đó và đến Quý làm thì nộp

D

ducbi87

Sơ cấp
20/3/10
5
0
0
ha noi
cau hoi ve kê khai thuế thu nhập câ nhan

minh cũng không hiểu lắm vấn đề nay
nó cũng loằng ngoằng ra phết
minh cũng mới làm kế toán nên về phần này thật là khó\
không biết làm thế nào
rất mong mọi nguời giup đỡ

D

ducbi87

Sơ cấp
20/3/10
5
0
0
ha noi
- Theo HD thì trường hơp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế TNCN đã khấu trừ theo từng loại tờ khai < 5tr thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai theo quý. Theo mình trường hợp của bạn thực hiện KK theo tháng là chuẩn nhất.
mong mọi ngưòi giúp đỡ
minh mới làm kế toán
nên khôn biết kê khai thuế TNCN công ty của tớ từ trứơc tới giờ cũng chưa lần nào làm kê khai thuế tncn nên bây giờ minh mới làm nên không biết chi tiết làm thế nào
mong mọi người giúp đỡ về: kê khai thuế TNCN theo tháng và làm theo quý thì làm cách nào......... công ty chưa có nguời có thu nhập lớn hơn4 tr thi sẽ phải kê khai như thế nào và nếu tháng tới có thu nhập lớn hơn 4 tr thì kê khai thê nào

D

ducbi87

Sơ cấp
20/3/10
5
0
0
ha noi
ban ơi cho mình hỏi là công ty của minh không có ai co mức lương lớn hơn 4 tr thì có cần phải kê khai thuế TNCN hàng tháng không, mình cũng chưa đăng ký mã số thuế cá nhân cho mọi ngưòi như vậy có được làm tờ khai thuế hàng tháng không, cuối năm có được quyết toán thuế TNCN không? ai biết chỉ giúp minh với, cảm ơn nhiều

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
ban ơi cho mình hỏi là công ty của minh không có ai co mức lương lớn hơn 4 tr thì có cần phải kê khai thuế TNCN hàng tháng không, mình cũng chưa đăng ký mã số thuế cá nhân cho mọi ngưòi như vậy có được làm tờ khai thuế hàng tháng không, cuối năm có được quyết toán thuế TNCN không? ai biết chỉ giúp minh với, cảm ơn nhiều

Cty chưa đăng ký MST thì phải làm thủ tục đăng ký MST cho nhân viên qua mạng đi
Chưa ai đến mức nộp thuế thì hàng tháng không làm nhưng cuối năm vẫn phải làm quyết toán tờ khai 05A và các bảng kê 05A, 05B mẫu biểu theo thông tư 20/TT-BTC ngày 05/02/2010
Thân