Cách quy đổi ra m3 gỗ

• Thread starter vuthigai
  • Ngày gửi
V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Cả nhà ơi chỉ em cách quy đổi gỗ căm xe ra m3 mới ah. Từ cái tủ mình đo ntn để tính ra m3 gỗ ah. Giúp em mới cả nhà ơi

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cả nhà ơi chỉ em cách quy đổi gỗ căm xe ra m3 mới ah. Từ cái tủ mình đo ntn để tính ra m3 gỗ ah. Giúp em mới cả nhà ơi

bạn đo cái tủ lấy chiều dai x chiều rộng x chiều cao = m3
ngày xưa học nhớ là như thế, không bit phải ko nữa.hihi :036:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Tôi nhớ hình như toán lớp 4 có học cách tính này thì phải. :wall::wall::wall:

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
Cái này mà trả lời thì dài dòng và lòng vòng mình có thể có 1 số cách
1. tìm khối lượng riêng của nó rồi nhân với KL cân được.
2. theo dõi xuất và hoàn nhập m3 đã xuất trong kỳ để tính m3 đã xuất dùng.
3. tính toán chi tiết cho từng hạng mục của tủ từ đó cộng dồn lại và tính theo cách 1.
Thật tế mỗi ngành nghề đều có định mực cụ thể và khi đã xây dựng được định mức thì sẽ áp dụng theo nó. Nhiều ngành nghề để xây dựng được định mức thì tốn kém và mất nhiều thời gian nên lại chọn cách 2.

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Vì bên cty em khi nhập thì nhập 1,95m3 gỗ căm xe, xuất ra 10 cái tủ mà em ko biết xác định giá vốn ntn vì em mới vô mà. Em có hỏi thì được 1 anh cũng hơi rành về gỗ nói có 2 cách tính:
C1": Bình phương hoành x d x 0,796 (là khối lượng riêng) mà bình phương hoành em ko hiểu ah
C2: dáy x cao ...
Cho em xin thêm ý kiến

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
cách mà anh đó tính là đang tính cho m3 gỗ tròn (đo theo stere). em cứ tính theo như cách đã học bình thường của cách thể tích 1 vật hình trụ : diện tính đáy nhân chiều cao thôi. tính xong em sẽ hiểu công thức trên hơn.
em có mail thì để lại anh sẽ send cho em 1 file tính sẵn cho việc này.

B

BINH080804

Sơ cấp
27/10/07
44
0
6
go vap
Vì bên cty em khi nhập thì nhập 1,95m3 gỗ căm xe, xuất ra 10 cái tủ mà em ko biết xác định giá vốn ntn vì em mới vô mà. Em có hỏi thì được 1 anh cũng hơi rành về gỗ nói có 2 cách tính:
C1": Bình phương hoành x d x 0,796 (là khối lượng riêng) mà bình phương hoành em ko hiểu ah
C2: dáy x cao ...
Cho em xin thêm ý kiến

HOÀNH: nguyên vòng tròn của gỗ đó bạn

H

hoaxuongrong070

Trung cấp
1/3/05
80
0
6
viet nam
Ôi em cũng làm về nội thất mà chưa nghe vụ này.
Nói chung theo e để đo chính xác phải đọc được bản vẽ để tính M2 các hình chữ nhật tạo thành tủ rồi cộng lại, chứ tủ nó còn ngăn kéo hộc, hậu...mỗi thiết kế kiểu khác nhau làm sao tính chung chung được

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
cách mà anh đó tính là đang tính cho m3 gỗ tròn (đo theo stere). em cứ tính theo như cách đã học bình thường của cách thể tích 1 vật hình trụ : diện tính đáy nhân chiều cao thôi. tính xong em sẽ hiểu công thức trên hơn.

Da vâng email của em là hien_mai842000@yahoo.com mong anh giúp em. Em cảm ơn nhiều.

• Like
Reactions: proxuan
L

Luc van

Guest

bạn sang bên phòng kinh doanh hoặc phòng thiết kế đó. mọi người bên đó có khối lượng cả.

còn cái vụ bình phương hoành tức là: bình phương đường kính của gỗ (dùng cho nghiệm thu khối lượng gỗ tròn)

còn nếu bạn muốn tự mình đo cái bàn thì bạn cứ đo từng chân một, từng mặt một, đo tất cả các thứ có thể đo rồi cộng khối lượng lại (tốt nhất là cứ chia ra hình vuông hay hình chữ nhật gì đó rồi tính khối lượng = dài*rộng*chiều cao)

Thân!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Gỗ tròn chứ đâu phải củi mà đo theo stere, phải lấy diện tích hình tròn của gốc + diện tích hình tròn của ngọn rồi chia cho 2 và * cho chiều dài = số lượng.Hoặc đo theo thướt cặp của kiểm lâm, cặp giữa thân cây là biết được đường kính là sẽ ra số lượng.
Nếu gỗ nhóm II thì xẽ ra hộp thành phẩm đạt 90%, nếu ra qui cách cây 5*10 thì 85%.
Tuỳ theo nhóm gỗ và chất lượng gỗ còn lại mà tính ra khống lượng gỗ.
Muốn tính tiêu hao của nguyên vận liệu dùng cho 1 sản phẩm thì không thể đo sản phảm mà qui ngược, bởi vì NVL là gỗ thì tiêu hao của nó gồm mùn cưa và dăm bào.

• Like
V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Em có bảng định mức quy đổi ra gỗ đã có sẵn rồi nhưng em lại không hiểu quy đổi bảng định mức đó tính. Em copy thông tư ra đây anh chị tìm rồi cho em ý kiến mới ạh. (Thông tư của Tổng cục lâm nghiệp số 10-LN/SX ngày 8 tháng 2 năm 1971). Mong được góp ý nhiều hơn ah. Cảm ơn rất nhiều

• Like
N

NguyễnTăngKhởi

Guest
4/10/14
0
1
1
49
bạn có thể chiều dài x chiều rộng x độ dày của gỗ

• Like
P

phidinhbinh

Guest
10/7/12
0
1
0
36
Qui Nhơn - Bình Định
mình cũng làm về nội thất, câu hỏi này mình cũng muốn hỏi như bạn, như mình làm thì thường tính m3 gỗ tròn như thế này vanh x vanh x dài x 8 = m3 nhưng ko biết số 8 ở đâu ra chỉ biết người ta tính vậy thì mình tính vậy thôi, tại vì mình đi xẻ gỗ nhiều nên mình ước tính được cứ khúc gỗ tròn để xẻ ra thành khí thì hao phí mất 40% (nếu là gỗ đẹp). Một cái tủ trước khi pha gỗ người ta thường bóc tách bản vẽ ra để ước tính khối lượng gỗ xẻ. Giá vốn hàng bán là các khoản chi phí để sản xuất ra một sản phẩm như gỗ, đinh, keo, ốc, vit, nhân công ...... Cái này thì đơn giản rồi nhưng cái mà ko xác định được đó là TRONG MỘT XƯỞNG SẢN XUẤT RA NHIỀU SẢN PHẨM KHÁC NHAU VÀ NHIỀU LOẠI GỖ KHÁC NHAU, NHÂN CÔNG CŨNG KHÁC NHAU VẬY LÀM SAO XÁC ĐỊNH ĐƯỢC GIÁ VỐN CHO MỘT SẢN PHẨM bác nào biết trả lời giúp e e cảm ơn

• Like
T

thangthang0611

Guest
6/5/15
0
1
0
41
Ai biết cách tính khối lượng gỗ của 1 cái tủ hay 1 bộ ghế như thế nào k, chỉ mình với, ví dụ là tủ thờ , dài 197, rộng 81, cao 127
ai biết chỉ mình với, thank
sdt của mình :0949730577 Nt mình gọi lại

• Like
P

proxuan

Guest
9/10/15
0
0
0
45
Tủ của bạn là khối hộp rỗng nên tính số khối chu vi của khối hộp rỗng có 6 mặt không đều nhau, cụ thể tính k (dài * rộng * cao của mặt) + k(dài*rộng*cao của thanh vuông) từng mặt rồi cộng lại trừ hao 10% có thể ra số m3.

B

Bichloan_nd

Guest
6/7/17
1
0
1
34
Tủ của bạn là khối hộp rỗng nên tính số khối chu vi của khối hộp rỗng có 6 mặt không đều nhau, cụ thể tính k (dài * rộng * cao của mặt) + k(dài*rộng*cao của thanh vuông) từng mặt rồi cộng lại trừ hao 10% có thể ra số m3.
Bạn Proxuan ơi?t hỏi chút k là gì vậy
T đang làm màng kế toán bên lâm sản bạn nào có kinh nghiệm bảo t cách tính m3 và tính tiền sơn để khoán cho thợ sơn bảo tớ với nhé
Cảm ơn cả nhà nhiều

C

Chánh Thắng

Guest
28/9/17
6
0
1
37
Kon Tum
Bóc khối lượng tinh chi tiết trên sp (cộng mộng để tính kl gỗ và nhân tỉ lệ hao hụt thực tế để tính nguyên liệu gỗ cần dùng cho phù hợp), tính diện tích phủ sơn để tính tiền sơn.

T

Tuấn Dương

Sơ cấp
24/8/18
1
0
1
24
Cả nhà ơi giúp e tính ra công thức khối lượng m3 này vs ah. vì e mới vào làm nên hok bik. e tính nhưng hok ra đc kết quả như giấy giao hàng. tks cả nhà nhìu lắm.
( dày - rộng - dài - số lượng - khối lượng ) gmail : huonghoaxua@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA