Cách tính giá thàng trong hoạt động xây lắp

• Thread starter goivegio113
  • Ngày gửi
G

goivegio113

Sơ cấp
8/9/09
23
1
3
tra vinh
Các bạn cho mình hỏi theo chuẩn mực kế toán số 15 hướng dẫn ghi nhận doanh thu và chi phí của hợp đồng xây dựng. Mình được biết cách ghi nhận doanh thu và chi phí phổ biến hiện nay là theo phương pháp thanh toán theo tiến độ kế hoạch ( pp tỷ lệ % hoàn thành ) nhưng mình chưa hiểu lắm, ví dụ khi một hợp đồng xây dựng được ký kết và quy định trong hợp đồng là thanh toán tiền theo tiến độ công việc, mình đứng trên đơn vị là nhà thầu khi cty mình thực hiện xong một hạng mục, cty sẽ xuất hóa đơn và yêu cầu chủ đầu tư thanh toán tiền. Như vậy cty sẽ có cơ sở để ghi nhận doanh thu theo hóa đơn đã xuất. Và khi tất cả các hạng mục của công trình hoàn thành. Khi cuối năm cty sẽ thực hiện báo cáo tài chính. Vậy nguyên tắt để ghi nhận giá vốn 632 sẽ theo công thức nào? Hay là tập hợp tất cả các khoản CP 621, 622, 627 để làm căn cứ xác định giá thành. Mình nghĩ ví dụ như 1 cty đang xây dựng cùng lúc nhiều công trình khi mua 1 khối lượng lớn NVL về sử dụng chung cho nhiều công trình thì sao có căn cứ để xác định giá thành được.Mình đã tải chuẩn mực kế toán 15 về đọc nhưng sao thấy chung chung quá chỉ có 8 trang giấyA4 không hướng dẫn chi tiết gì cả. Các bạn nào rành về xây dựng xin giúp mình với. Và có file nào đầy đủ về chuẩn mực số 15 không cho mình xin với. Cám ơn các bạn nhiều lắm. Thật sự mình chỉ mới nghiên cứu về lĩnh vực này vì công việc thường ngày của mình chỉ quản lý bên công nợ thôi. Nếu có gì không đúng xin các bạn đừng cười. "Muốn biết phải hỏi muốn giỏi phải học mà" Cả nhà giúp mình nhé:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Spin

Guest
12/4/09
10
0
0
42
hn
giả sử có 4 ctr thi công cùng nhau, ban phải tách hết chi phí từng cái 1 ra, sau đó hạch toán vào 621,622,627, sau đó sang 154 sau đó sang 632
chi tiết theo hóa đơn VAT hay chính xác là theo dự toán mà bạn có được qua hồ sơ thầu
và hồ sơ quyết toán sau khi dự án đã được nghiệm thu
hiêu ko
có gì mail cho tui tui bảo tunn@tpl.vn ok

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA