hạch toán lãi vay ngân hàng

• Thread starter star 1087
  • Ngày gửi
S

star 1087

Guest
22/10/09
2
0
0
hà nội
chào các bác! các bác cho em hỏi chút ah : công ty em là công ty cổ phần,khi thành lập do công ty chưa đủ vốn điều lệ nên phải vay ngân hàng.theo em được biết thì phần lãi vay đó k được cho vào chi phí hợp lý.vậy bây giờ em phải hạch toán phần lãi này như thế nào ạh?mong các bác giúp đỡ em ạh.em xin cảm ơn các bác nha. :wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
43
Quận Long Biên - TP Hà Nội
Theo mình bạn phải trừ vào lợi nhuận sau thuế thôi. Vì khoản lãi vay này k được coi là chi phí hợp lý.
Hạch toán:
Nợ TK 421
Có TK liên quan

phong2v

phong2v

Guest
Bạn vẫn hạch toán vào TK 635 như bình thường, và cuối kỳ KC sang 911 như bình thường, chỉ có điều đến khi quyết toán thuế TNDn bạn loại nó ra khỏi chi phí để xác định thuế TNDN

M

Mai Binh

Guest
23/12/08
6
0
0
Hà Nội
Bạn nên hạch toán qua 811, sau đó kết chuyển sang 911.

N

Namtd

Guest
26/10/05
29
1
3
hà nội
Theo 130 chi phí trên vẫn được tính vào chi phí hợp lý nếu số vốn các cổ đông góp chưa đủ đó phù hợp với tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ công ty (tối đa 3 năm theo luật doanh nghiệp)

L

LeCongTrieu

Sơ cấp
20/9/09
34
1
0
Mỹ Tho
Bạn vẫn hạch toán vào TK 635 như bình thường, và cuối kỳ KC sang 911 như bình thường, chỉ có điều đến khi quyết toán thuế TNDn bạn loại nó ra khỏi chi phí để xác định thuế TNDN

Theo bạn Phong2v là đúng chế độ KT và chính sách thuế TNDN

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nói như phong2v thì trừ luôn vào lợi nhuận sau thuế (TK 421) cho nhanh nhẹn.
Làm kiểu này thì khi phân tích chi phí nó không thể hiện được đầy đủ bản chất và kết cấu chi phí trong kinh doanh. Thông tin kế toán phục vụ cho yêu cầu quản trị doanh nghiệp không chính xác.

Y

yeudaikho

Guest
24/1/08
29
0
0
Hồ Chí Minh
Mình đồng ý với ý kiến bạn phpong2v. Hạch toán như bạn là chính xác nhất.

P

phankimnuong

Sơ cấp
14/1/09
49
0
0
37
Thanh Xuân -, Hà Nội
khi doanh nghiệp chưa góp đủ vốn thì chi phí lãi vay của công ty sẽ chia làm 2 trường hợp:
1.Số vốn góp 100tr số tiền vay 300tr
2.Số vốn góp 300tr số tiền vay 300tr
TH1: số lãi vay của số tiền 100tr là chi phí tài chính hợp lý, số lãi vay trên 200tr còn lại sẽ ko hợp lý nhưng tất cả bạn hãy hạch toán vào TK635 rồi kc 911 XĐKQKD
TH2: Tất cả chi phí lãi vay của 300tr đều hợp lý và hạch toán vô TK635
TH1 mình nghic bạn nên làm thủ tục góp vốn cho các cổ đông để toàn bộ chi phí lãi vay sẽ là chi phí hợp lệ.
Thân!

S

solomon2211

Trung cấp
Tôi xin tóm tắc lại vấn đề như sau:

Đối với lãi tiền vay cho phần vốn điều lệ còn thiếu thì:

- Theo quy định của pháp luật kế toán thì toàn bộ chi phí trả lãi tiền vay thực tế phát sinh được được hạch toán vào tài khoản 635 "Chi phí tài chính", sau đó kết chuyển vào tài khoản 911 "Xác định kết quả kinh doanh" trong kỳ tính thuế.

- Căn cứ vào điểm l) mục 2, điều 9 của Luật Thuế TNDN số 14/2008/QH12 ngày 3/6/2008 của Quốc hội: Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm "Chi trả lãi tiền vay vốn tương ứng với phần vốn điều lệ còn thiếu".

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA