Về việc thành lập doanh nghiệp

• Thread starter missly83
  • Ngày gửi
missly83

missly83

Trung cấp
Chào cả nhà!
Mình có vấn đề này cần tham khảo ý kiến của mọi người nhé!
Số là gia đình mình có mua lại một chiếc xe ben nhưng không sang tên, vẫn đứng tên chủ cũ, chỉ có một tờ giấy mua bán giữa 2 bên và có chứng nhận của phường, xã mà thôi. Hiện nay, mình muốn thành lập 1 doanh nghiệp để tiện việc kinh doanh, nhưng không biết chiếc xe đó mình có được đưa vào TS của doanh nghiệp ko? Vì khi kinh doanh về vật liệu xây dựng thì phí nhiên liệu là chủ yếu, thế nhưng nó không đứng tên cá nhân của chủ doanh nghiệp trên giấy tờ xe, liệu mình có thể làm hợp đồng thuê xe và đưa chi phí nhiên liệu vào hay ko? (nếu trong hợp đồng có ghi rõ là chi phí nhiên liệu, sữa chữa do doanh nghiệp chịu). Vậy người cho thuê là người mua lại xe đứng tên trong hợp đồng có được không nhỉ? Mong các anh chị biết hướng dẫm giúp em!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
Mình thấy bạn giải quyết như vậy là ổn rồi đó

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn chưa sang tên (mới chỉ là giấy mua bán) thì làm sao người cho thuê lại là người mua xe ?
Chủ xe củ đã làm giấy bán xe nên không thể đứng trên HD cho thuê !
Đây là khúc giữa (gần xong chứ chưa phải xong).
Để tránh rắc rối về sau bạn nên sang tên vì xe này sẽ tạo chi phí lớn sau này khi bạn thành lập DN.
Nếu là DNTN thì cá nhân đứng tên xe đồng thời là chủ DNTN thì khỏi sang tên qua DN.

missly83

missly83

Trung cấp
trong trường hợp mình không sang tên mà người đứng tên trong giấy mua bán cũng là chủ DN thì mình có làm hợp đồng được không bạn? Như vậy thì mình mới hỏi ý kiến mọi người đấy!

N

nguyenanhtuan079

Guest
18/9/09
3
0
0
42
Vĩnh Yên
Tách công ty cổ phần hạch toán chuyển vốn như thế nào???

Chào các anh chị trên diễn dàn Webketoan! Anh, chị nào biết việc hạch toán trong trường hợp này thế nào xin mách dùm tôi với. Xin cảm ơn!
Ở công ty tôi đang làm là công ty cổ phần vốn điều lệ đăng ký là 25 tỷ đồng nhưng trên thực tế các cổ đông không góp đủ số vốn đã đăng ký, mới góp được 10 tỷ. Vì vậy mà khoản tiền vay ngân hàng không được tính lãi vay vào chi phí, công ty tôi đã tìm hiểu các thủ tục giảm vốn điều lệ cho công ty cổ phần nhưng hiện nay công ty tôi không nằm vào trường hợp có thể giảm vốn điều lệ. Vì vậy công ty tôi đã quyết định tách thêm một công ty từ công ty hiện tại, hiện nay công ty được tách và công ty bị tách đã đều có giấy đăng ký kinh doanh với số vốn điều lệ công ty bị tách là 10 tỷ đồng còn công ty được tách là 15 tỷ. Chúng tôi đang băn khoăn việc chuyển vốn từ công ty bị tách sang công ty được tách như thế nào để phù hợp với chế độ kế toán hiện hành. Rất mong các anh chị giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
trong trường hợp mình không sang tên mà người đứng tên trong giấy mua bán cũng là chủ DN thì mình có làm hợp đồng được không bạn? Như vậy thì mình mới hỏi ý kiến mọi người đấy!

Theo mình nghỉ thì không ổn vì người cho thuê và người thuê không thể là một.
Bạn hảy cho xe này vào HTX vận tải nào đó (đóng phí hàng tháng rất ít) rồi thuê lại xe này của HTX. Vậy thì tốt hơn.

missly83

missly83

Trung cấp
Nhưng nếu đưa vào HTX thì chi phí nhiên liệu đâu có được tính vào chi phí đâu bạn, chỉ tính theo chuyến thôi đúng không?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nhưng nếu đưa vào HTX thì chi phí nhiên liệu đâu có được tính vào chi phí đâu bạn, chỉ tính theo chuyến thôi đúng không?
DN sẽ thuê lại xe của HTX theo tháng (HTX ra hoá đơn cho thuê xe), khi đó chi phí sửa xe, xăng dầu, lương TX.... đều là chi phí của DN.

L

Luc van

Guest

Việc gì phải làm hợp đồng thuê chứ!

Chẳng phải nếu là DNTN thì chủ DN đứng tên trong giấy mua bán thì cũng là TS của DN rùi còn gì nữa!

đã là TS của DN thì tính chi phí nhiên liệu bình thường! (không quả 35% - 40% doanh thu là được rùi)

Thân!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Việc gì phải làm hợp đồng thuê chứ!

Chẳng phải nếu là DNTN thì chủ DN đứng tên trong giấy mua bán thì cũng là TS của DN rùi còn gì nữa!

đã là TS của DN thì tính chi phí nhiên liệu bình thường! (không quả 35% - 40% doanh thu là được rùi)

Thân!

Vấn đề ở đây là xe không sang tên bạn à. Đứng tên trên giấy mua bán chứ chưa đứng tên trên cavet do CA cấp (nên nhớ khi làm thủ tục sang tên nộp thuế (có hoá đơn) nộp trước bạ ra cavet -> mới chứng thực quyền sở hữu.
Nếu chủ sỡ hữu tài sản là chủ DNTN thì ... không còn gì phải nói !

missly83

missly83

Trung cấp
Vấn đề ở đây là xe không sang tên bạn à. Đứng tên trên giấy mua bán chứ chưa đứng tên trên cavet do CA cấp (nên nhớ khi làm thủ tục sang tên nộp thuế (có hoá đơn) nộp trước bạ ra cavet -> mới chứng thực quyền sở hữu.
Nếu chủ sỡ hữu tài sản là chủ DNTN thì ... không còn gì phải nói !

Đúng vậy đó bạn, do nhà mình không sang tên nên mới khó như vậy? chứ sang tên rồi thì ok. Mình đang nói gia đình đi sang tên lại nè! Cám ơn 2 bạn nhiều nha.

P

phung viet vinh

Sơ cấp
11/7/09
10
0
1
thanh hoa
Trong trường hợp nếu bạn missly83 có thành lập DNTN thì chiếc xe này vẫn không được xem là tài sản của công ty bạn Miss được. Vì khi chưa làm thủ tục sang tên xe thì chiếc xe đó vẫn là xe của chủ cũ.
Để hoàn thành thủ tục sang tên ô tô thì bạn phải tiến hành các bước như sau:
B1) Nộp lệ phí trước bạ trong thời hạn 30 kể từ ngày các bên ký hợp đồng. nếu quá thời hạn trên sẽ bị phạt.
B2) Tiến hành sang tên xe tại cơ quan công an.
B3) xong hai bước trên là Ok rùi, chiếc xe đó đã là của bạn.

Mình có thể tư vấn cho bạn cách lách luật để không phải đóng LPTB (12%). Nếu bạn muốn biết thì LH với mình: 0983 211 186. Bạn nên LH vào tốivì khi đó mình mới đi làm về.

missly83

missly83

Trung cấp
Mình có thể tư vấn cho bạn cách lách luật để không phải đóng LPTB (12%). Nếu bạn muốn biết thì LH với mình: 0983 211 186. Bạn nên LH vào tốivì khi đó mình mới đi làm về.[/QUOTE]

Vậy thì hay qua, vì xe này mua lâu rồi mà chưa sang tên. Cám ơn anh Vinh nha, có gì tối em gọi điện cho anh luôn.:1luvu:

P

phung viet vinh

Sơ cấp
11/7/09
10
0
1
thanh hoa
Giờ bạn có LH lại được với ông chủ cũ xe không?

missly83

missly83

Trung cấp
Xin chào tất cả các mem!
Mình muốn đặt tên cho công ty mình, nhưng sợ trùng với đơn vị khác, mình muốn kiểm tra nhưng không biết vào trang nào, anh chị nào biết chỉ mình với.

quangson

quangson

Trung cấp
23/1/07
54
0
6
36
Hà Nội
Nguyên tắc đặt tên doanh nghiệp
"Chúng tôi đang chuẩn bị thủ tục đăng ký thành lập công ty cổ
phần nhưng giữa các cổ đông sáng lập hiện nay chưa thống nhất được tên của doanh nghiệp. Đề nghị cho biết pháp luật có quy định như thế nào về việc đặt tên?". Bạn đọc Hiếu.
Trả lời:
Theo quy định tại các điều 7, 8. 9, 10 và 11 Nghị định số 109/2004/NĐ-CP ngày 2/4/2004 về đăng ký kinh doanh, việc đặt tên doanh nghiệp phải dựa trên các nguyên tắc sau đây:
Tên doanh nghiệp ít nhất phải có 2 thành tố là loại hình doanh nghiệp và tên riêng. Tên riêng phải viết được bằng tiếng Việt, có thể kèm theo chữ số và ký hiệu, phát âm được. Doanh nghiệp cũng có thể sử dụng ngành, nghề kinh doanh hay phụ trợ khác để đặt tên doanh nghiệp. Ví dụ: Công ty Cổ phần đầu tư và xây dựng Việt Đức...
Những điều cấm trong đặt tên doanh nghiệp
1. Không được đặt tên trùng hoặc tên gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp đã đăng ký;
2. Không được sử dụng tên cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân, tên của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội để làm toàn bộ hoặc một phần tên riêng của doanh nghiệp, trừ trường hợp có sự chấp thuận của cơ quan, đơn vị hoặc tổ chức đó.
3. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho doanh nghiệp.
Tên doanh nghiệp viết bằng tiếng nước ngoài là tên được dịch từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài tương ứng. Khi dịch sang tiếng nước ngoài, tên riêng của doanh nghiệp có thể giữ nguyên hoặc dịch tương ứng toàn bộ sang tiếng nước ngoài. Ngoài ra, tên doanh nghiệp cũng không được trùng và gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp đã đăng ký. Cụ thể:
- Tên trùng là trường hợp tên của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký được viết và đọc bằng tiếng Việt hoàn toàn giống với tên của doanh nghiệp đã đăng ký.
- Các trường hợp sau đây được coi là gây nhầm lẫn với tên của các doanh nghiệp khác:
a) Tên bằng tiếng Việt của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký được đọc giống như tên doanh nghiệp đã đăng ký;
b) Tên bằng tiếng Việt của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký chỉ khác tên doanh nghiệp đã đăng ký bởi ký hiệu "&";
c) Tên viết tắt của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký trùng với tên viết
tắt của doanh nghiệp đã đăng ký;
d) Tên bằng tiếng nước ngoài của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký trùng với tên bằng tiếng nước ngoài của doanh nghiệp đã đăng ký;
đ) Tên của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký khác với tên của doanh nghiệp đã đăng ký bởi số tự nhiên, số thứ tự hoặc các chữ cái tiếng Việt (A, B, C,...) ngay sau tên riêng của doanh nghiệp đó, trừ trường hợp doanh nghiệp yêu cầu đăng ký là doanh nghiệp con của doanh nghiệp đã đăng ký.
e) Tên của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký khác với tên của doanh nghiệp đã đăng ký bởi từ "tân" ngay trước, hoặc "mới" ngay sau tên của doanh nghiệp đã đăng ký.
g) Tên của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký chỉ khác tên của doanh nghiệp đã đăng ký bởi các từ "Bắc", "miền Bắc", "Nam", "miền Nam", "Trung", "miền Trung", "Tây", "miền Tây", "Đông", "miền Đông", trừ trường hợp doanh nghiệp yêu cầu đăng ký là doanh nghiệp con của doanh nghiệp đã đăng ký.
h) Các trường hợp tên gây nhầm lẫn khác theo quyết định của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.
Thạc sĩ Phạm Thanh Bình
Văn phòng Luật sư Hồng Hà
Số 8 Đình Ngang, Hà Nội

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bây giờ nên tranh thủ "vì tên trùng còn mang tính địa phương thôi" sắp tới có lẻ là cả nước !!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA