Xuất hoá đơn GTGT sau khi tiền công trình đã về tài khoản

• Thread starter NGUYEN SONG KIM
  • Ngày gửi
N

NGUYEN SONG KIM

Guest
8/9/09
4
0
0
39
Lĩnh Nam, Hoàng Mai, HN

Xin chào các bạn!
Xin hỏi các bạn trong trường hợp sau: Công ty tôi là đơn vị thi công CTrình xây dựng, sau khi nghiệm thu khối lượng xây lắp hoàn thành, chủ đầu tư đã chuyển tiền vào tài khoản công ty. Từ đó đến nay đã được 6 tháng mà kế toán vẫn chưa xuất hoá đơn GTGT, số tiền thuế lên đến 2tỷ. Xin hỏi các bạn rằng công ty tôi có bị coi là trốn thuế không? và theo luật thuế mới sẽ bị xử phạt như thế nào? Phải xuất ngay hoá đơn GTGT trong tháng này hay xuất giải rác trong các tháng tới có được không? Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn. Tôi xin chân thành cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận

Xin chào các bạn!
Xin hỏi các bạn trong trường hợp sau: Công ty tôi là đơn vị thi công CTrình xây dựng, sau khi nghiệm thu khối lượng xây lắp hoàn thành, chủ đầu tư đã chuyển tiền vào tài khoản công ty. Từ đó đến nay đã được 6 tháng mà kế toán vẫn chưa xuất hoá đơn GTGT, số tiền thuế lên đến 2tỷ. Xin hỏi các bạn rằng công ty tôi có bị coi là trốn thuế không? và theo luật thuế mới sẽ bị xử phạt như thế nào? Phải xuất ngay hoá đơn GTGT trong tháng này hay xuất giải rác trong các tháng tới có được không? Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn. Tôi xin chân thành cảm ơn !
Mình nghĩ bạn nên kêu kế toán cty bạn xuất hóa đơn ngay càng sớm ngày nào tốt ngày đó. vì đúng là khi nghiệm thu Ct giao chủ đầu tư sử dụng là bạn phải xuất hóa đơn liền mặc dù chưa lấy tiền đủ. chúc bạn thành công:047:

Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm

Xin chào các bạn!

Xin cho hỏi rõ lại xíu nhé,có nghĩa là chủ đầu tư của bạn đã chuyển khoản 6 tháng rồi nhưng bên bạn chưa xuất HĐ hay hoàn thành ctrình rồi nhưng 6 tháng sau chủ đầu tư mới chuyển khoản.Nếu đã chuyển khoản hon 6 tháng mà bên bạn chưa xuất HĐ thì bên bạn sẽ chịu phạt, theo như quy định của chậm nộp thuế lá 0.05/ngày.

N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
43
Quận Long Biên - TP Hà Nội
Chắc chắn cty bạn bị coi là trốn thuế rồi. cty bạn sẽ bị truy thu tiền thuế chậm nộp và tiền phạt thuế theo Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế. Cty bạn nên xuất hoá đơn GTGT càng sớm càng tốt.

N

NGUYEN SONG KIM

Guest
8/9/09
4
0
0
39
Lĩnh Nam, Hoàng Mai, HN
Chỉ hạng mục nhỏ trong tổng sản lượng công trình hoàn thành thôi chứ ko phải toàn bộ công trình hoàn thành. Tiền của đợt thanh toán nhỏ về nhưng kế toán vẫn chưa xuất hoá đơn. Mình biết sẽ phải chịu phần lãi chậm nộp nhưng mọi người có biết chậm nộp thuế lớn (gần 2 tỷ) trong thời gian bao lâu thì bị bên thuế thu hồi hoá đơn hay ngoài thuế chậm nộp 0.05%/ngày thì còn bị phạt j nữa ko?

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Chỉ hạng mục nhỏ trong tổng sản lượng công trình hoàn thành thôi chứ ko phải toàn bộ công trình hoàn thành. Tiền của đợt thanh toán nhỏ về nhưng kế toán vẫn chưa xuất hoá đơn. Mình biết sẽ phải chịu phần lãi chậm nộp nhưng mọi người có biết chậm nộp thuế lớn (gần 2 tỷ) trong thời gian bao lâu thì bị bên thuế thu hồi hoá đơn hay ngoài thuế chậm nộp 0.05%/ngày thì còn bị phạt j nữa ko?

là sao bạn, nếu bạn nói vậy thì tổng hợp đồng của công trình ấy là bao nhiêu?

N

NGUYEN SONG KIM

Guest
8/9/09
4
0
0
39
Lĩnh Nam, Hoàng Mai, HN
Tổng giá trị hợp đồng là mấy chục tỷ cơ và chia thành các đợt thanh toán. Bên mình mới xuất được ít hoá đơn bán ra thôi. Mỗi lần xuất hoá đơn là vài tỷ.

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Tổng giá trị hợp đồng là mấy chục tỷ cơ và chia thành các đợt thanh toán. Bên mình mới xuất được ít hoá đơn bán ra thôi. Mỗi lần xuất hoá đơn là vài tỷ.
vậy hả? Vậy thì số tiền 2 tỷ mà bạn chưa xuất hóa đơn đó bạn cứ treo ở tk 131 khi nào xuất hóa đơn thì bạn hãy thể hiện doanh thu luôn cũng được. Vậy bây giờ bạn hãy xuất hóa đơn và làm những bức tiếp theo đi nhé. Chúc bạn thành công

N

NGUYEN SONG KIM

Guest
8/9/09
4
0
0
39
Lĩnh Nam, Hoàng Mai, HN
ùh cảm ơn các bạn về những đóng góp vừa rồi. Nhưng sao ko thấy ai có ý kiến cho mình về việc nợ thuế số tiền bao nhiêu, trong thời gian bao lâu thì có những biện pháp mạnh: thu hồi hoá đơn GTGT...vì số tiền thuế xuất ra sẽ rất lớn mà tài chính một lúc ko thể nộp hết được. Hu hu. Tiền ơi...........về đi.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Cái này lại tuỳ thuộc vào tình hình thực tế mối quan hệ giữa doanh nghiệp và cơ quan thuế. có cty công trình chuyển tiền thi công hàng năm trời, bên thi công nhận tiền nhưng chưa xuất hoá đơn mà thuế cũng chưa động đến. Có cty chậm xuất hoá đơn thì lại bị phạt. Nếu nói theo luật thì khi nghiệm thu khối lượng thi công hoàn thành thì phải xuất hoá đơn ghi nhận doanh thu. Nhưng thực tế thì các bác thuế cũng ít soi cái này vì biết nghiệm thu giữa hai bên thế nào, thoả thuận xuất hoá đơn của hai bên thế nào? hơn nữa nghiệm thu từng phần chỉ là giữa hai bên, còn phải quyết toán này, kiểm toán kia, công ty mẹ... phê duyệt rồi còn phải phá đi làm lại.... mà nếu xuất hoá đơn thì bên này phải nộp đầu ra, bên kia lại được khấu trừ đầu vào-> hoà. đa số cơ quan thuế hiện nay đều chấp nhận ghi nhận doanh thu theo hoá đơn. Nhưng để cẩn thận thì cuối năm bạn cứ cân đối xuất hoá đơn cho khớp với phần tiền bên kia chuyển rồi nộp thuế là ổn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA