Hạch toán TK 242 nhầm sang Tk 142

• Thread starter thaontkh
  • Ngày gửi
T

thaontkh

Guest
14/3/08
15
0
0
Nha Trang
Mình làm kế toán cho 1 DNTN được hơn 1 năm nay, 2 năm trước chị kế toán cũ lập bảng phẩn bổ công cụ dụng cụ và đưa vào TK 142 (tất cả các CCDC đều phân bổ từ 24 tháng trở lên), sau đó đến phiên mình làm, cứ dựa vào sổ sách của chị đó mà mình làm, và không để ý đến bảng phân bổ đó, cho đến giờ mới phát hiện ra phân bổ từ 24 tháng trở lên thì phải đưa vào TK 242 (dài hạn), nhưng toàn bộ sổ sách 3 năm nay đều hạch toán TK 142, bây giờ mình phải điều chỉnh như thế nào??? Làm ơn giúp mình với, cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mendai

Guest
17/6/08
2
0
0
39
binh duong
Có bạn nào biết giải quyết vấn đề của bạn thaontkh thì chỉ cho bạn ấy đi để mình học hỏi với

Pham Thi Nhi

Pham Thi Nhi

Trung cấp
23/8/09
111
1
0
Phố núi
Coi như đầu kỳ bạn dự định phân bổ trong 1 năm, nhưng do một lý do nào đó (như tình hình kinh doanh chẳng hạn) mà bạn không trích hết vào chi phí được thì bạn chuyển số dư từ 142 sang 242
Hạch toán: Nợ 242/Có 142.
Đây là ý kiến của mình, ai có cách gì hay hơn thì méc nhé!

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
không cần sửa đâu cứ thế mà làm đến hết đi quan trọng gì nó cùng là chi phí trả trước cả mà. nó chỉ quan trọng khi làm bài tập ở trường thôi đi làm thực tế ko mấy ai để ý đến cái đó đâu, vì nó không sai về phần kết chuyển vào chi phí. nghĩ làm gi cho đau đầu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA