TS, HH bán vào khu chế xuất

• Thread starter lannhu
  • Ngày gửi
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Em có 1 thắc mắc như thế này, mong các bác giúp cho ạ.

Có 2 DNNNgoài: A (thuộc khu chế xuất) và B (trong nước).

B bán cho A
1. TSCD (được miễn các lọai thuế khi nhập)
2. Nguyên vật liệu (sx hàng xuất khẩu) và "bán thành phẩm" (sp chưa hòan chỉnh) sx từ NVL này

Vậy B có phải chịu thuế xuất khẩu? NVL có được miễn thuế nhập khẩu?

Cảm ơn các bác nhiều ạ.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
lannhu hỏi: Có 2 DNNN A&B, ở đây em nhầm lẫn doanh nghiệp B rồi đó. DN B không thuộc khu chế xuất, thì có thể là nằm trong khu công nghiệp hoặc ngoài khu CN. Như vậy, lúc này em em chia ra 2 trường hợp
DN B xuất bán cho DN A ( Trong khu CX), tất cả các hàng hoá và dịch vụ đều phải đóng thuế XK (nếu có) theo luật HQ VN.
DN A làm thủ tục nhập khẩu. Nếu là nhập khẩu tạo TSCĐ, sẽ được miễn thuế NK và thuế GTGT. Nếu là nhập SXXK thì DN A được ân hạn thuế là 270 ngày. :dzo:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
DN A làm thủ tục nhập khẩu. Nếu là nhập khẩu tạo TSCĐ, sẽ được miễn thuế NK và thuế GTGT. Nếu là nhập SXXK thì DN A được ân hạn thuế là 270 ngày.
Anh underware à, anh chẳng hiểu ý em tí nào hết!!! Mấy thông tin này thì em biết cả rồi. Em muốn hỏi là NVL mà DN B nhập về để sx hàng xk nhưng chưa ra thành phẩm mà bán lại cho A (NVL và bán TP) thì NVL nhập về ban đầu đó có được miễn thuế NK nữa không?
ở đây em nhầm lẫn doanh nghiệp B rồi đó. DN B không thuộc khu chế xuất, thì có thể là nằm trong khu công nghiệp hoặc ngoài khu CN.
Sao anh bảo là em nhầm lẫn vậy??? Em khẳng định là DN B là DTNN không thuộc khu nào cả. Nếu B nằm trong khu CX thì đơn giản hơn rồi.
DN B xuất bán cho DN A ( Trong khu CX), tất cả các hàng hoá và dịch vụ đều phải đóng thuế XK (nếu có) theo luật HQ VN.
Anh ơi, theo TT hướng dẫn về mua bán HH với khu CX của Bộ Thương Mại thì DN nội địa bán hàng cho khu CX thì được miễn thuế XK. Không lẽ, Bộ Thương Mại trái với HQ???

Em nghĩ là B sẽ được miễn cả thuế XK và NK nhưng không sure lắm, liệu NVL bán cho A có được coi là hàng tái xuất không và số NVL đã sx ra bán TP có được coi là đã tham gia qtrình sx --->miễn thuế NK???

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Àh, Anh hiểu rồi, DN B ( Doanh nghiện nhà nước đúng không em) NK NVL và Bán TP về, sau đó bán cho DN A ( trong khu CX) như vậy DN B sẽ được miễn thuế nhập khẩu nhưng em phải chứng minh được với HQ tại cửa khẩu nhập NVL này là
số hàng nhập về đã bán hết cho DN A bằng TK XK. Mấy vụ này anh cũng đã từng làm rồi- trứoc kia đó còn bây giờ thì gác kiếm rồi, thủ tục hơi giống làm thoái thu thuế VAT ( nhưng oải lắm , tốn chiền cho mấy bác HQ nhà mình lắm)
Lannhu à, lần sau nếu viết tắt thì viết rõ một chút hoặc có giải thích nhé, chứ em viết DNNN sẽ có 2 đáp án: Doanh nghiệp nước ngoài, và Doanh nghiệp nhà nước :wall:
Dễ gây hiểu sai đó và sẽ dẫn đến trả lời sai nữa

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Ối, anh lại chẳng hiểu ý em nữa rồi, lại còn không đọc kỹ đề bài nữa chứ!
Có 2 DNNNgoài: A (thuộc khu chế xuất) và B (trong nước).
Àh, Anh hiểu rồi, DN B ( Doanh nghiện nhà nước đúng không em) NK NVL và Bán TP về
Anh ơi, em có viết là B nhập khẩu bán TP lúc nào đâu, mà chỉ nhập NVL và sx ra bán TP bán lại cho A.

Anh xem lại và giúp em với nhé, có văn bản nào hướng dẫn vụ này thì càng tốt anh ạ. Vì miễn thuế XNK thì chắc là được rồi nhưng chỉ có điều là em muốn chắc chắn 1 tí thôi đó mà.

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Văn bản thì anh không có nhưng trước kia anh có làm cho 1 đv ở khu CN Biên Hoà, Cty đó nhập NVL về sx ra thành phẩm và bán như doanh nghiệp của em đã được miễn thuế NK đó. Em cứ làm đi miễn thuế NK 100% đó nếu em có TK NK và XK hợp lệ.
Thân!
Nhớ dẫn anh đi nhậu hay uống cà phê chợt nhớ nha!!! :dzo: Kakakakakaka

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Cty đó nhập NVL về sx ra thành phẩm và bán như doanh nghiệp của em
Tức là bán NVL và bán(1/2) TP hay là bán TP vậy anh????

Chết rồi, em ghi " bán TP" như thế thì bị hiểu nhầm là chắc rồi, cho em chỉnh lại là: "bán TP" --> sp chưa hòan chỉnh.

Hìhì..., cho anh qua Saigonpho luôn, còn đi nhậu thì cho em xin.

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Chỗ anh làm cũ thì Đơn vị ( ĐV) đó bán sản phẩm: Bán thành phẩm ( B TP)và thành phẩm (TP). Nhưng theo ngu ý của anh thì ( B TP, hay TP khi bán vào khu CX cũng là 1 nghiệp vụ Xuất khẩu thôi em ạ, đừng cố suy nghĩ rồi tự làm khó mình em nhé.
Còn trưởng hợp ĐV em bán nguyên vật liệu thì là trường hợp tạm nhập tái xuất rồi đó, lúc ngày thủ tục lại hơi bị khác một tí nhưng mục đích thì không thay đổi
( không muốn đóng thuế cho nhà nước :eek:know: )
Thôi anh ngại đi Saigonpho lắm, qua misss Saigon hay Yesterday uống đỡ ở đó có mạng Wireless vừa uống vừa lên mạng web kế toán chứ lị :0frown:

L

loveforyou

Guest
19/11/07
1
0
0
37
ha noi
hic, cai này mấy bác đem luật ra coi đi. Theo tui thi DN B vẫn phải chịu thuế khi bán NVL va ban NVL cho DNA

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
chắc chắn là phải đóng thuế! HH tạo TSCĐ mà đem bán đi là Kinh doanh rồi!
NVL để sản xuất hàng XK cũng vậy!
DN B cần khai báo và đóng thuế khi bán. Thuế NK và thuế GTGT hàng NK (nếu có)! nếu ko sẽ bị phạt tội trốn thuế và gian lận về thuế!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA