Rắc rối với người mua hàng

• Thread starter Lunker
  • Ngày gửi
T

tungpt

Guest
28/2/04
7
0
0
Tôi đồng ý với ý kiến của bác vo vinh nam. Tóm lại nếu đôi bên chịu hợp tác với nhau thì mọi chuyện đều có the giải quyết ổn thoả cả mà thôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
Lunker nói:
Tháng trước bên em có xuất một hóa đơn cho một đơn vị trong miền Nam, trong hóa đơn, phần người mua hàng bên em để cho người giao hàng ký nhận thay, nhưng trong đó họ không chấp nhận như thế, họ nói trong công ty họ không có người tên như thế, chỉ có những người có hợp đồng lao động với họ thì mới được quyền ký vào chỗ người mua hàng. Trong trường hợp này luật quy định như thế nào ạ. Mong mọi người giải đáp giúp.

- Thứ nhất: Theo QĐ120; Việc bạn đề tên người mua hàng không đúng vì trong Nam cty họ không có người có tên như vậy là bạn sai vì không có tính thống nhất, về luật không nói rõ về điều này nhưng tất cả các yếu tố trên tờ hoá đơn đều phải được phản ánh, tên người mua hàng và đơn vị mua theo tui đương nhiên là phải thống nhất và trên công ty là người mua có tính đại diện cao nhất.
- Thứ hai: Việc họ nói chỉ có những người có hợp đồng lao động với họ mới có quyền ký vào chỗ người mua hàng là qui định nội bộ của họ bởi vì không phải lúc nào và không phải ở công ty nào cũng làm được như họ đâu và quan trọng là họ toàn là người tài. Nhưng họ cũng có lý đúng vì điều này thực tế là tốt cho chính cty họ chứ không phải là mình !

M

motnguoimoi

Guest
18/2/04
18
0
0
Còn mình cũng có một thắc mắc mong các bạn chỉ giùm với nhé ! Số là thế này .Tháng trứơc cty mình cũng có xuất 01 hoá đơn cho khách hàng (KH)nhưng đến tháng này KH mới đến lấy hoá đơn và phát hiện ra hoá đơn đó viêt nhầm tên chi tiết hàng hoá ( tên chính thì đúng rồi ) và KH đó đòi phải viêt lại HĐ đó . Các bạn hãy chỉ giùm cho mình xem bây giờ phải làm thế nào với ( Mình đã thương lượng với KH đó cố gắng ko phải huỷ HĐ nhưng ông đó ko nghe , mà huỷ HĐ thì doanh thu và thuế GTGT tháng trước phải làm thế nào đây )

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu không thuyết phục được khách hàng thì bạn làm Biên bản hủy hóa đơn vậy.

Bạn viết ra một hóa đơn khác, cũng đúng số tiền như vậy thì giữa hai kỳ kê khai thuế GTGT không có sự chênh lệch về doanh thu và thuế. Chỉ phải thêm vào điều giảm doanh thu và thuế của hàng mua vào trên tờ khai 01/GTGT trong kỳ tới thôi. Còn tờ hóa đơn mới vẫn kê khai vào bảng kê 02/GTGT như bình thường.

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
motnguoimoi nói:
Còn mình cũng có một thắc mắc mong các bạn chỉ giùm với nhé ! Số là thế này .Tháng trứơc cty mình cũng có xuất 01 hoá đơn cho khách hàng (KH)nhưng đến tháng này KH mới đến lấy hoá đơn và phát hiện ra hoá đơn đó viêt nhầm tên chi tiết hàng hoá ( tên chính thì đúng rồi ) và KH đó đòi phải viêt lại HĐ đó . Các bạn hãy chỉ giùm cho mình xem bây giờ phải làm thế nào với ( Mình đã thương lượng với KH đó cố gắng ko phải huỷ HĐ nhưng ông đó ko nghe , mà huỷ HĐ thì doanh thu và thuế GTGT tháng trước phải làm thế nào đây )
Bạn có thể làm biên bản điều chỉnh hoá đơn cũng được, ghi điều chỉnh mặt hàng rồi cho giám đốc và kế toán trưởng 2 công ty ký vào biên bản điều chỉnh đó. Tớ nghĩ cách này không sao đâu, Cty tớ hay gặp phải chuyện viết nhầm hoá đơn, cả hđ ban' lẫn hđ mua nên hay làm biên bản điều chỉnh lắm, ngoài ra còn viết nhầm nhiều nên huỷ cũng nhiều.Cố gắng thuyết phục họ xem.
Còn nếu khách hàng cũng không chịu thì bạn đành phải huỷ HĐ chứ biết làm sao, rồi ghi HĐ mới cho họ đồng thời ghi bút toán giảm doanh thu và thuế GTGT tháng trước như bạn Tú Anh đã nói.
Chúc bạn thành công ha.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA