Điều bất cập trong Sách Chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ

• Thread starter thanhhaf2003
  • Ngày gửi
T

thanhhaf2003

Guest
12/12/07
6
1
0
42
HB
Trong thời gian qua theo dõi diễn đàn minh thấy rằng một số bạn gặp phải trường hợp như sau: Khi mua hàng hoá dùng chung cho sản xuất kinh doanh và thương mại không biết hạch toán vào tài khoản nào(156 hay 152).
- Trường hợp này thi có thể trả lời được ngay là hạch toán vào 156 theo chức năng của tài khoản 156 " Trường hợp mua về vừa dùng để bán, vừa dùng để sản xuất kinh doanh không phân biệt rõ ràng giữa hai mục đích dùng để bán hay dùng để sử dụng thì vẫn phản ánh vào Tài khoản 156 "Hàng hoá". (trang 107 Chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ - Bộ tài chính)
- Vấn đề phát sinh ở đây này:
+ Trong trường hợp khi hàng hoá thực hiện chức năng của mình như một nguyên vật liệu tức là được xuất vào sản xuất( gia công chế biến theo phương thức tự làm- không phải thuê ngoài ra công chế biến) thì chúng ta không thể tìm được một bút toán nào để phản ánh nó cả ( 1 số nghiệp vụ chủ yếu của TK 156,154 không có VD: định khoản Nợ 154 Có 156 hay nợ 156 có 154) vậy thì khi tập hợp chi phí gia công chế biến từ 154 không kết chuyển sang 632 cũng không thể tập hợp sang 156) => không tính được giá vốn.
=> một trong ba phương án sau:
* Tập hợp chi phí vào 154 kết chuyển sang hàng gia công chế biến 156 đích danh vẫn phải từ 154 sang 156 ( theo chuẩn mục số 02)
* Xuất hàng từ 156 sang 154 tập hợp chi phí xong chuyển về 156 ( theo phương án thuê ngoài ra công chế biến)
* Hoặc khi bán kết chuyển 154 sang 632
+ Khi quyết toán thuế các bác gặp phải các bác thuế nhà ta là dân kế toán ra trường thì thực hiện theo phương án 1 & 2 là đúng thì không sao.
Nhưng khi bác nào gặp phải bác củ chuối bác ấy tuyên bố 1 câu xanh rờn làm gì có chuyện định khoản nào đưa hàng hoá sang chi phí sản xuất kinh doanh dở dang bao giờ thế là đi đời phương án 2 mà là phương án đúng nhất hàng hoá thực hiện đúng chức năng của mình như một nguyên vật liệu.( đúng thật bác ấy tìm mỏi mắt chẳng có cái nào như thế).+ Còn về phương án 1 thì bác ta chẳng hiểu chuẩn mực kế toán là gì.
Còn phương án 3 nếu các bạn gia công chế biến mà chờ khi nào bán được hàng mới kết chuyển thì có khi phải chờ đến khi hoá thạch mất.
:wall:

Tóm lại bác nào đã cãi nhau với thuế rồi thì truyền lại cho anh em chút kinh nghiệm đi bà con.
Nhưng với điều kiện đừng để bác ấy cay:057:

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
+ Trong trường hợp khi hàng hoá thực hiện chức năng của mình như một nguyên vật liệu tức là được xuất vào sản xuất( gia công chế biến theo phương thức tự làm- không phải thuê ngoài ra công chế biến) thì chúng ta không thể tìm được một bút toán nào để phản ánh nó cả ( 1 số nghiệp vụ chủ yếu của TK 156,154 không có. VD: định khoản Nợ 154 Có 156 hay nợ 156 có 154) vậy thì khi tập hợp chi phí gia công chế biến từ 154 không kết chuyển sang 632 cũng không thể tập hợp sang 156) => không tính được giá vốn.
....................
Nhưng với điều kiện đừng để bác ấy cay:057:

Trong qui định nội dung, phương pháp hạch toán các tài khoản theo quyết định 15 hoặc 48 có câu như bạn ghi: "một số nghiệp vụ chủ yếu".Như vậy còn một số nghiệp vụ liên quan không chủ yếu, ít xảy ra nên không được liệt kê ra.
Đó là câu trả lời dành cho bạn.

L

LeCongTrieu

Sơ cấp
20/9/09
34
1
0
Mỹ Tho
Trong qui định nội dung, phương pháp hạch toán các tài khoản theo quyết định 15 hoặc 48 có câu như bạn ghi: "một số nghiệp vụ chủ yếu".Như vậy còn một số nghiệp vụ liên quan không chủ yếu, ít xảy ra nên không được liệt kê ra.
Đó là câu trả lời dành cho bạn.
Vậy thì các định khoản không chủ yếu sẽ được áp dụng thôi.
Theo đúng bản chất của các TK mà hạch toán.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Trong 3 phương án của bạn đều thể hiện tập hợp CP về 154, bạn không nghỉ tới việc sử dụng 155 sao, trường hợp HH thực hiện chức năng là NVL thì nó sẽ tham gia vào qui trình SX (dù giản đơn) và khi xong qui trình nó sẽ về đúng nơi qui định là 155, để tránh trường hợp "củ chuối" như bạn nói.
Còn nữa : trong QD 48 sử dụng 152 quả là phức tạp (chính phụ gì cũng nhồi chung 1 mâm).
Vài ý thiển cận mong các bạn góp ý.

T

thanhhaf2003

Guest
12/12/07
6
1
0
42
HB
Trong 3 phương án của bạn đều thể hiện tập hợp CP về 154, bạn không nghỉ tới việc sử dụng 155 sao, trường hợp HH thực hiện chức năng là NVL thì nó sẽ tham gia vào qui trình SX (dù giản đơn) và khi xong qui trình nó sẽ về đúng nơi qui định là 155, để tránh trường hợp "củ chuối" như bạn nói.
Còn nữa : trong QD 48 sử dụng 152 quả là phức tạp (chính phụ gì cũng nhồi chung 1 mâm).
Vài ý thiển cận mong các bạn góp ý.

Đến phải làm theo cách của bạn quá
không cho 156 qua 154 về 156 thì đành phải 156 qua 154 về 155 để cãi nhau vậy
Thank

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA