Phạt 45 triệu cho một quyển hóa đơn bị mất

• Thread starter xungdanhanhhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Hi mọi người
Bạn của tớ có đánh mất nguyên một quyển hóa đơn. Thế là đang bị thuế phạt, tổng số tiền phạt lên đến 45 triệu đồng. Tớ tức quá (chẳng biết tức ai nữa) mà chẳng làm cách nào được. Mọi người có cách nào ko (với thuế và với công ty)? chẳng nhẽ móc tiền túi ra mà trả? Tớ thấy thật vô lý khi mà công ty không có lấy một tủ để tài liệu riêng.
Hừ hừ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"Căn cứ Điều 16 chương III, Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định

2.5.2.- Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hóa đơn đã sử dụng. Mức phạt tối đa không quá 50.000.000 đồng."

Như vậy thì bạn tức hộ làm gi? Mức phạt cũng nằm ở trong mức quy định đó nên không thể nói người ta phạt nặng quá.

Nhưng vì khung phạt khá rộng nên bạn có thể làm việc với cơ quan thuế xin giảm nhẹ số tiền phạt. Mình cũng xin trích dẫn luôn :

"Những tình tiết được xem là giảm nhẹ khi xử phạt vi phạm hành chính trong việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn được quy định tại điều 19 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ.

2.10.1. Những tình tiết được giảm nhẹ

- Trường hợp mất hóa đơn do khách quan như: bão lụt, hỏa hoạn bất ngờ, bị kẻ gian uy hiếp…, mức độ thiệt hại nhẹ thì tùy theo trường hợp cụ thể có thể được xét giảm hoặc miễn xử lý vi phạm hành chính."

xungdanhanhhung nói:
Hi mọi người
xungdanhanhhung nói:
Bạn của tớ có đánh mất nguyên một quyển hóa đơn. Thế là đang bị thuế phạt, tổng số tiền phạt lên đến 45 triệu đồng. Tớ tức quá (chẳng biết tức ai nữa) mà chẳng làm cách nào được. Mọi người có cách nào ko (với thuế và với công ty)? chẳng nhẽ móc tiền túi ra mà trả? Tớ thấy thật vô lý khi mà công ty không có lấy một tủ để tài liệu riêng.
Hừ hừ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA