Xin hướng dẫn xử lý kế toán quỹ tiền mặt trong kế toán xã

• Thread starter ductinjsc
  • Ngày gửi
D

ductinjsc

Guest
14/1/09
6
0
0
Hải Dương
Trong Quỹ tiền mặt tại UBND cấp xã, khi nhận bàn giao, tiền mặt tại quỹ bằng 0đ, và kèm theo là danh sách ứng chi là 122.000.000đ. Sau khi nhận,em phải nộp tiền đấu giá đất vào kho bạc là 100.000.000đ (số tiền này thủ quỹ trước đã thu, UB dùng vào việc khác, em không cầm, sau khi nộp có phiếu chi ở sổ quỹ). Đến khi hết nhiệm vụ bàn giao lại cho người khác sau em. Tổng số tiền kế toán lập phiếu hoàn ứng rút tiền trong 122 triệu từ kho bạc về là 63.000.000đ (Sau khi tranh luận thì kế toán nói là lấy tiền này nhập quỹ để bù vào tiền đất em đã nộp). Cuối kỳ kế toán cộng toàn bộ các phiếu thu trong thời gian em làm (có cả các phiếu trong 63 triệu ) rồi trừ đi các phiếu chi thành tồn quỹ là + 36.000.000đ bắt em phải trả. Xin hỏi, kết dư sổ quỹ tiền mặt có được cộng các phiếu 63 triệu vào không? và khi lấy tiền 63 triệu về nhập sổ quỹ là vào cả thu và chi có phải không? Em đang rất bối rối, xin các bác trợ giúp, em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
câu hỏi của bạn khó hiểu quá, có thể chi tiết thêm nữa không?
theo tôi hiểu, khi nhận tạm ứng 122 tr, bạn nộp vào kho bạc tiền đấu giá đất 100 tr, thì còn tồn 22 tr chứ. nhưng sau cuối kỳ là 36 tr, không hiểu ??????????????

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
bạn nói các nghiệp vụ mình nghe sao giống như k hạch toán vào sổ mà để đâu đâu đó. Theo đúng ra thì nếu bạn thu tiền thì làm phiếu thu vào sổ, nếu chi thì làm phiếu thu. bạn cứ làm như vậy thì ra thôi.

D

ductinjsc

Guest
14/1/09
6
0
0
Hải Dương
Em gửi cho các bác bản chi tiết, mong các bác giúp đỡ, cảm ơn nhiều nhiều.

bản báo cáo đây, mời các bác xem!

Đính kèm

• bao cao thu - chi.rar
    3.9 KB · Lượt xem: 23
  • bao cao thu - chi.xls
    20 KB · Lượt xem: 16
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Mình xem báo cáo của bạn cũng hết hiểu nổi. Những phát sinh trên sổ thì đã ra số tồn, không có gì bàn cãi. Những phần bạn nói là lấy tiền về nhưng không hạch toán vào sổ.Mình thấy khó hiểu là danh sách ứng chưa thanh toán 122.686.200đ là sao? và số tiền 63.741.200đ bạn rút KB về nhưng không làm phiếu thu TM (chỉ là để trong két) phải không bạn?
Mình cũng k hiểu bạn nói bạn mượn tiền là 101.687.733 để nộp, có phiếu chi nhưng k có phiếu thu( như vậy nghe có lời cho bạn k?). hehe
Việc làm mà không thu chi vào sổ rõ ràng sẽ rất dễ dẫn đến cãi nhau. Có lẽ chỗ bạn có những khuất tất riêng nên khó mà muốn cho mọi ng trên diễn đàn hiểu hết được.
Xem phần còn lại của bạn thì chỉ còn dây dưa giữa khoản bạn cộng trừ ở bên ngoài để nộp lại quỹ. Báo cáo thu chi bạn nói thực chất là cộng trừ lại để xem là CQ trả tiền cho bạn hay bạn trả tiền lại cho CQ thôi chứ cũng chẳng liên quan vì đến sổ quỹ. Nếu đúng vậy thì ST 26.180.968 bạn nói đã có trong quỹ, nhưng chưa vào phiếu thu thì đúng là số tiền đó bạn k phải nộp lại.
Mình chỉ có thể trao đổi vậy với bạn.

D

ductinjsc

Guest
14/1/09
6
0
0
Hải Dương
1. Danh sách ứng chưa thanh toán 122.686.200đ là tiền đã ứng chi rồi của thủ quỹ trước, tôi chỉ nhận danh sách bàn giao, ko có nhận tiền.
2. Số tiền 101.687.733 đ là vay ngoài để nộp tiền đấu giá đất, vì khi nhận bàn giao tôi không có thu số tiền này, mà chỉ vay hộ UB thôi. khi nộp có phiếu chi ở sổ quỹ tiền mặt.
3. Số 63.741.200đ rút KB về là tiền của các phiếu trong 122 triệu hoàn ứng về quỹ tôi, tôi nhận tiền, nhưng số tiền này lại được rút ra để trả số tiền 101.687.733 đ đã vay ngoài nộp tiền đấu giá đất của tháng 3/2006.Chỉ còn tên phiếu ở sổ quỹ thôi.
4. ST 26.180.968 là tiền XD đã rút KB về nhập quỹ, chưa trả, tôi vẫn cầm.có phiếu thu
5. ý tôi hỏi, số tiền 63 triệu nhập quỹ kia ko có tiền thật trong sổ thì làm sao được cộng vào sổ quỹ để kết dư thành 24.923.764 đ?
6. Còn số tiền 26.180.968 đ kia đã nhập vào sổ quỹ thì sao lại được lấy ra cộng vào phần báo cáo thu - chi của tôi ở ngoài ( bảng dưới cùng).

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Khó hiểu nhỉ! mình thấy St 63tr đâu có trong báo cáo thu-chi gì của bạn đâu. Họ đã lấy 101tr bạn nộp trừ đi số 63tr bạn rút về còn lại 37tr là phần CQ thiếu bạn phải trả cho bạn.
Còn 26tr nếu bạn giữ mà chưa trả cho CQ thì họ phải cộng vào để bạn nộp lại là đúng thôi. Nếu bạn St đó bạn k giữ mà để trong két quỹ thì bạn k phải nộp lại.
Thật ra, bạn có thấy rõ ràng phần báo cáo thu- chi mà bạn nói chỉ là cộng trừ các khoản bạn đã thu, đã chi, đã giữ tiền chứ chẳng liên quan gì đến sổ sách cả.

D

ductinjsc

Guest
14/1/09
6
0
0
Hải Dương
Chính xác, chỉ liên quan tới thu và chi thôi. Không liên quan sổ sách.
Nhưng trong vụ này bà kế toán chắc chắn đã làm ma sổ sách để nâng khoản thu trong sổ quỹ lên. Giờ phải nhờ anh em phân tích hộ số tiền nào thực nhập và thực xuất. có phiếu thu hoặc chi nhưng thực tế không có tiền đâu, có phải thế không?
Số tiền 26 triệu kia tôi rút từ KB về, có phiếu thu và nhập quỹ tiền mặt thì mới có kết dư 36 triệu cuối năm 2007.Nhưng chỗ 63 triệu theo bạn nói thì có nhập quỹ và có phiếu thu nhưng khoản tiền này đã lấy ra để trả tiền vay 101 triệu bên ngoài, sao cộng các phiếu đó vào khoản thu được nhỉ?
Cuối cùng, sao bà ta còn bắt mình trả cả 26 triệu + 36 triệu. Vô lý quá.

Sửa lần cuối:
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Chà. Nếu 26tr đã có nằm trong sổ của tồn 36 tr thì bạn k phải nộp lại.
chắc chỉ còn làm cách này. Bạn liệt kê ra những khoản tiền bạn giữ, những khoản tiền bạn đã chi. Số còn giữ thì trả lại cho CQ, còn thiếu của bạn thì bắt CQ trả lại.
CQ bạn làm cách này chẳng liên quan vì đến nghiệp vụ kế toán cả. nếu nói đúng ra là sai nguyên tắc và cả sai nghiệp vụ, sai luật lệ luôn bạn à.
Đúng ra thì khi thu tiền thì làm phiếu thu nhập quỹ. Khi xuất quỹ ra thì có phiếu chi bạn mới xuất quỹ thì sẽ k có gì để cãi.
À! Bạn là thủ quỹ hay kết toán?

D

ductinjsc

Guest
14/1/09
6
0
0
Hải Dương
Hic, được thế nói làm gì. Tôi được phân làm thủ quỹ 2 năm 2006 và 2007, hiện tại tôi đang kinh doanh xây dựng bên ngoài, cái bàn giao chưa xong, vì tôi nghi ngờ quá. Họ làm ăn vớ vẩn quá. Nói thật, trong danh dách ứng chi còn nhiều khoản nữa nhưng tôi có thể giải quyết được. Đại bộ phận lãnh đạo và anh em UB trước là ủng hộ tôi, họ muốn tôi làm cho ra vụ này. Chính vì thế mới phải nhờ các bạn trợ giúp. Thời gian không còn nhiều, dù sao cũng cảm ơn bạn đã giúp đỡ thời gian vừa qua.Hì. liên lạc bằng yahoo đi: phuthai.online@yahoo.com.vn

H

Huongdn

Sơ cấp
13/7/09
35
0
6
HCM
Em không hiểu lắm sự việc chị kể.
Ngày chị nhận bàn giao thủ quỹ vào thời điểm nào?
Khi nhận bàn giao có làm biên bản kiểm kê quỹ ( 1 biên bản theo sổ sách KT (số tồn quỹ đủ) và biên bản bàn giao ( tồn quỹ thực tế))