Chức danh kế toán trưởng

  • Thread starter phuocbinh
  • Ngày gửi
P

phuocbinh

Sơ cấp
10/10/08
29
0
0
33
bình dương
#1
Nếu công ty nhỏ thì mình có cần phải bổ nhiệm ktt ko ạ ? Vì e có đọc tài liệu nói có ktt mới được mua hóa đơn nhưng cty e chỉ có e và ông anh làm giám đốc, tính thuê dịch vụ làm ke khai thuế hàng tháng.
 
arise

arise

Thành viên thân thiết
23/8/09
159
8
0
32
Quảng Ninh
#2
Nếu công ty nhỏ thì mình có cần phải bổ nhiệm ktt ko ạ ? Vì e có đọc tài liệu nói có ktt mới được mua hóa đơn nhưng cty e chỉ có e và ông anh làm giám đốc, tính thuê dịch vụ làm ke khai thuế hàng tháng.
mua hoá đơn thì không cần phải là kế toán trưởng đâu. Bạn cứ mang giấy giới thiệu, CMT của bạn, cùng con dấu của công ty đi là mua được thôi.

Nhưng một công ty có nhất thiết phải có kế toán trưởng không nhỉ?? Mình chưa tìm thấy văn bản nào quy định bắt buộc về điều này. Nếu ai biết xin vui lòng chỉ giùm. :thanx:
 
bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Trung cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
#3
Các bạn tham khảo luật kế toán, tại chương 3 điều 48 có quy định rõ
Điều 48. Tổ chức bộ máy kế toán
1. Đơn vị kế toán phải tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê làm kế toán.
2. Đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng. Trường hợp đơn vị kế toán chưa bố trí được người làm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê người làm kế toán trưởng (sau đây kế toán trưởng và người phụ trách kế toán gọi chung là kế toán trưởng.
3. Trường hợp cơ quan, doanh nghiệp có đơn vị kế toán cấp trên và đơn vị kế toán cấp cơ sở thì tổ chức bộ máy kế toán theo quy định của pháp luật.

- Như vậy nếu đơn vị không có kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê người làm kế toán trưởng.
Thân!:015:
 
arise

arise

Thành viên thân thiết
23/8/09
159
8
0
32
Quảng Ninh
#4
Các bạn tham khảo luật kế toán, tại chương 3 điều 48 có quy định rõ
Điều 48. Tổ chức bộ máy kế toán
1. Đơn vị kế toán phải tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê làm kế toán.
2. Đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng. Trường hợp đơn vị kế toán chưa bố trí được người làm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê người làm kế toán trưởng (sau đây kế toán trưởng và người phụ trách kế toán gọi chung là kế toán trưởng.
3. Trường hợp cơ quan, doanh nghiệp có đơn vị kế toán cấp trên và đơn vị kế toán cấp cơ sở thì tổ chức bộ máy kế toán theo quy định của pháp luật.

- Như vậy nếu đơn vị không có kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê người làm kế toán trưởng.
Thân!:015:

Cám ơn bạn về thông tin trên.
DN mình không có kế toán trưởng, chỉ có mình đảm nhiệm công việc kề toán chung. Vậy xin hỏi mọi người là tình trạng trên được phép kéo dài bao lâu??? Hay khi nào thấy cần thì thuê KT trưởng cũng được????
 

Thành viên trực tuyến

  • ktkthh
  • anhduchoi
  • Thúy Phượng LA
  • Châu Nguyễn24
  • anhdeptrai2511
  • thoibimat
  • vibig
  • toilatoi50
  • Bùi Thị Bích Ngọc 1990
  • Dieutamhai
  • kyoclover4292
  • My ut
  • yeulamgi
  • Dock Leveler TTP
  • daongocnam0603
  • thachkim
  • Ngoc Diep Ha
  • watersky
  • banthogo
  • Trần Tường Vi




Xem nhiều