BHXH xin chỉ giúp

• Thread starter ketoan46
  • Ngày gửi
K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
Em đang thực tập tại một Xí nghiệp xây lắp ( hạch toán phụ thuộc). Khi nộp BHXh, BHYT ko nộp luôn cho cơ quan BHXh vì công ty đã nộp hộ, họ sẽ nộp cho công ty.
các bút toán hạch toán của Xí nghiệp như sau:
Khi công ty báo nợ:
Nợ TK 138: 23%LCB
Có TK 336
KHi thu nộp các công trình( nộp cho công ty)
Nợ TK 338
Có TK 138 23%LCB
phân bổ vào giá thành công trình:
Nợ TK627: 5% Giá trị sản lượng
Nợ TK 334: 6% Lương cơ bản(LCB)
Có TK 338: tổng tiền
vấn đề là có 338 có thể nhỏ hơn hoặc lớn hơn Nợ TK 338, vì khi hạch toán vào giá thành không hạch tóan là 17% LCB của mà hạch toán 5% GTSL .
Kế toán giải thích là 17% cũng xấp xỉ = 5%GTSL . Nếu 5%GTSL> 17% LCB thì khoản dư này để kì sau, nếu 17% > 5% GTSL thì lấy để bù.EM thấy rất là không hợp lí. tại sao không hạch toán vào giá thành luôn 17% LCB( chỉ của những trường hợp LĐ biên chế và hợp đồng dài hạn), vì XN chủ yếu là lao động mùa vụ ( không được đóng BHXH). Vậy tức là 5%GTSL> 17%LCB( thường là vậy). tức là 338 luôn dư có (2 năm gần đây em thấy vậy).

Em đưa ra giải pháp cho Vấn đề này là : chỉ hạch toán vào 627 17% LCB
thứ 2 là nếu đã hạch toán 5% GTSL thì nếu thừa nên có bút toán đảo làm giảm số trích thừa vào 627.Còn em không hiểu lắm mục đích của họ trích 5% là để làm gì?

Liệu có được không?
EM rất mong sự chỉ dạy của mọi người
THANKS

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
sao không thấy trả lời bài của em vậy các anh chị ơi

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Giời ạ, có gì mà ko hiểu đâu. họ trích 5%GTSL cao hơn 17% tổng quĩ lương của những người đóng bảo hiểm thì họ mới có quĩ để chi ABCD chứ. Về nguyên tắc cơ bản của kế toán là hạch toán đầy đủ, kịp thời và chính xác các hoạt động kinh tế phát sinh. Do vậy phải hạch toán 17% mới đúng tuy nhiên đoạn này ko được qui định cụ thể nên họ mượn 72 phép của Tôn đại ca để biến hóa đấy mà. Bạn chạm đúng tổ con chuồn chuồn rồi :error:

K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
minh91 nói:
Giời ạ, có gì mà ko hiểu đâu. họ trích 5%GTSL cao hơn 17% tổng quĩ lương của những người đóng bảo hiểm thì họ mới có quĩ để chi ABCD chứ. Về nguyên tắc cơ bản của kế toán là hạch toán đầy đủ, kịp thời và chính xác các hoạt động kinh tế phát sinh. Do vậy phải hạch toán 17% mới đúng tuy nhiên đoạn này ko được qui định cụ thể nên họ mượn 72 phép của Tôn đại ca để biến hóa đấy mà. Bạn chạm đúng tổ con chuồn chuồn rồi :error:
Nhưng trên sổ sách vẫn dư có TK 338 ( giải thích như thế nào đây)
anh minh91 giúp em trả lời nhé!.Anh coi lại hộ em phần định khoản xem thế nào?
Cảm ơn anh!

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Về ch phí tính giá thành công trình nếu hạch toán 17% thì sẽ bị < 5% giá trị sản lượng --> lãi tăng --> đóng thuế tăng. Nhưng nếu hạch toán 5% thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ --> đóng thuế TNDN giảm. Còn khi nộp lên BHXH thì tính 17% --> dư có 338 là điều đương nhiên. Đến đây thì em nên chịu khó xem họ hạch toán cái phần dư đó như thế nào sẽ là kinh nghiệm quí báu cho em đấy. Còn mà hạch toán ngược phần dư vào 627 để giảm chi phí thì có họa là thằng khùng mới làm thôi. Nếu anh là cơ quan thuế thì anh sẽ nhòm vào cái 338 này để truy thuế đấy he he:biggrin:

Còn về phần định khoản như thế là tạm ổn nhưng đừng hạch toán đúp N627,N334/C338 như thế hại thận lắm, tách nó ra

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Định khoản của em thì đúng rồi, nhưng mà dư trên 338 hả để dành mà nộp cấp trên nếu cấp trên qui định và nộp thuế truy thu nếu thuế mò ra. Mà chắc là họ mò ra thôi.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Các anh chị cho em hỏi về đối tượng được nộp BHXH !
nếu người lao động là nữ đang có mang tháng thứ 4-5 thì có được đóng BHXH không ? nếu không thì được quy định tại điều khoản nào ??
Mong các anh chị chỉ giúp sớm để mai em đi cãi nhau nhé !

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
cam_to_80 nói:
Các anh chị cho em hỏi về đối tượng được nộp BHXH !
Mong các anh chị chỉ giúp sớm để mai em đi cãi nhau nhé !
Camto làm ơn vào đây đọc cái đi.
http://www.webketoan.com./forum/showthread.php?t=7787

cam_to_80 nói:
nếu người lao động là nữ đang có mang tháng thứ 4-5 thì có được đóng BHXH không ? nếu không thì được quy định tại điều khoản nào ??

cái này ở đâu ra vậy, người lao động thì phải đóng BHXH chỉ có khi nghỉ đẻ thì không phải đóng mà hưởng lương từ BHXH.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA