Bổ sung vốn hoạt động cho công ty TNHH

• Thread starter phucgian
  • Ngày gửi
P

phucgian

Sơ cấp
28/6/05
49
0
6
TP.HCM
Chào các bạn. Công ty mình là TNHH 2 thành viên. Vốn theo giấy đăng ký kinh doanh là 8 tỷ, các thành viên đã góp đủ 8 tỷ. Hiện giờ đang thiếu vốn hoạt động, các thành viên đã quyết định góp vốn bổ sung cho công ty hoạt động nhưng lại không muốn tăng vốn đã đăng ký kinh doanh (do phải làm thủ tục tăng vốn kinh doanh và sau này lại phải giảm vốn phức tạp) và cũng không muốn vay, mượn vốn của các thành viên. Vậy khi nhận tiền bổ sung vốn của các thành viên, kế toán ghi nhận vào tài khoản như thế nào cho phù hợp quy định pháp luật vậy ?
Bạn nào biết giúp mình nhé, cám ơn trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Chào bạn.
Nếu cty ko muốn tăng vốn mà chỉ mượn của thành viên thồi thì bạn nên làm hợp đồng vay với cá nhân cho mượn, theo dõi trên tài khoản 311 như 1 khoản vay ngắn hạn và hàng tháng bạn hạch toán trã lãi ( ko vượt quá lãi suất nag6n hàng nhé), phần lãi này đưa vào chi phí hợp lý luôn. Kinh doanh có lãi thì trả phần vay này và không ảnh hưởng gì đến việc tăng hoặc giảm vốn điều lệ của Cty bạn cả.

P

phucgian

Sơ cấp
28/6/05
49
0
6
TP.HCM
Chào bạn.
Nếu cty ko muốn tăng vốn mà chỉ mượn của thành viên thồi thì bạn nên làm hợp đồng vay với cá nhân cho mượn, theo dõi trên tài khoản 311 như 1 khoản vay ngắn hạn và hàng tháng bạn hạch toán trã lãi ( ko vượt quá lãi suất nag6n hàng nhé), phần lãi này đưa vào chi phí hợp lý luôn. Kinh doanh có lãi thì trả phần vay này và không ảnh hưởng gì đến việc tăng hoặc giảm vốn điều lệ của Cty bạn cả.

Cám ơn bạn đã trả lời tuy nhiên mình đã nói là các thành viên không muốn vay, mượn gì cả, họ chỉ muốn bổ sung vốn lưu động để công ty hoạt động một thời gian, sau đó sẽ hoàn trả lại phần vốn này. Không biết mình hạch tóan Nợ 111 / Có 4118 (Vốn khác) khi nhận tiền được không ?

P

phucgian

Sơ cấp
28/6/05
49
0
6
TP.HCM
Không ai biết trả lời giúp mình sao ?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cám ơn bạn đã trả lời tuy nhiên mình đã nói là các thành viên không muốn vay, mượn gì cả, họ chỉ muốn bổ sung vốn lưu động để công ty hoạt động một thời gian, sau đó sẽ hoàn trả lại phần vốn này. Không biết mình hạch tóan Nợ 111 / Có 4118 (Vốn khác) khi nhận tiền được không ?
4118 là vốn đc bổ sung từ LNST, hoặc đc biếu, tặng, viện trợ - không hoàn lại. ko nên hạch toán vào TK này.
Có thể làm HĐ vay ko tính lãi, còn nếu ko muốn vay mượn thì ...pó tay

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA