hạch toán TSCĐ chuyển qua từ đơn đơn vị tham gia góp vốn

• Thread starter bega
  • Ngày gửi
B

bega

Trung cấp
18/2/06
109
0
16
358/9 dien bien phu
Các bạn giúp mình nha.
Công ty mình là Công ty TNHH hạch toán độc lập, được thành lập từ 02 đơn vị tham gia góp vốn. 01 trong 02 đơn vị đó có chuyển qua cho Công ty mình 01 máy photocophy đã qua sử dụng với NG :11triệu, HM : 6 triệu. (Vì công ty mình mới thành lập còn nhiều khó khăn nên chưa mua máy mới).Các bạn giúp mình hạch toán như thế nào cho đúng vì mình không biết có được phép tăng tài sản không(máy đã qua sử dụng rồi), nếu không tăng tài sản thì phải treo công nợ như thế nào.Monh các bạn chỉ giúp.Cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Các bạn giúp mình nha.
Công ty mình là Công ty TNHH hạch toán độc lập, được thành lập từ 02 đơn vị tham gia góp vốn. 01 trong 02 đơn vị đó có chuyển qua cho Công ty mình 01 máy photocophy đã qua sử dụng với NG :11triệu, HM : 6 triệu. (Vì công ty mình mới thành lập còn nhiều khó khăn nên chưa mua máy mới).Các bạn giúp mình hạch toán như thế nào cho đúng vì mình không biết có được phép tăng tài sản không(máy đã qua sử dụng rồi), nếu không tăng tài sản thì phải treo công nợ như thế nào.Monh các bạn chỉ giúp.Cám ơn nhiều
Tài sản đã qua sử dụng thì phải đáng giá lại giá trị tài sản này bạn có thể nhờ một tổ chức bên ngoài có chức năng định giá hoặc công ty bạn định giá cũng được nhưng phải phù hợp. Tài sản này bây giờ mình nghĩ nó thuộc ccdc thì bạn chỉ cần định khoản
Nợ TK 242 (Giá trị đánh giá lại)
Có TK 411
(nếu nó được đưa về sử dụng ngay)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA