Xuất hoá đơn cho CT xây dựng

• Thread starter qwe
  • Ngày gửi
Q

qwe

Guest
17/10/09
3
0
0
40
ha noi
Các anh chị cho em hỏi :
Công ty em làm về xây dựng , gia công , lắp dựng hoàn thiện nhà xưởng kết cấu thép ( Các nhà máy ở Khu công nghiệp ) . Toàn bộ nguyên liệu đầu vào là ct em mua và thí dụ và nguyên liệu của phần xây dựng móng nhà máy chẳng hạn thì nguyên liệu ct em mua vao để làm có nguyên liệu chịu thuế VAT5% và cũng có những nguyên liệu chịu thuế VAT 10 % , cũng như nhân công xây dựng là 10% . Thế nhưng khi xuất hoá đơn để trả chủ đầu tư thì tất nhiên CT em phải xuất trọn gói cho cả công trình mà ko thể tách rời thuế 5% hay 10 % riêng ra được .Như thế thì công ty em thiệt thòi quá có những đầu vào 5% nhưng phải xuất ra thuế 10% hết . Anh chị nào có cách nào hay để công ty em đỡ thiệt thòi thì mách dùm với . Em xin cam ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xingauT

Guest
26/5/09
40
1
8
TP.HCM
Chắc Phải chịu thui bạn ạ bên mình cùng công ty xây dựng nè hĩhix có ai có cao kiến gì ko chỉ zùm. thanks

P

phankimnuong

Sơ cấp
14/1/09
49
0
0
37
Thanh Xuân -, Hà Nội
ko có cách nào đâu bạn ạ! vì nguyên vật liệu mua mua vào theo từng lạoi 1 nhưng khi cấu thành lên sản phẩm thì sản phẩm đó chịu thuế 10% phải chấp nhận như vậy thui.
VD Cát thuế 5%
Gạch thuế 10%
khi xây CT thuế suất luôn là 10% vì là thành phẩm nên thuế sẽ khác với nguyên vật liệu

L

Luc van

Guest
ko có cách nào đâu bạn ạ! vì nguyên vật liệu mua mua vào theo từng lạoi 1 nhưng khi cấu thành lên sản phẩm thì sản phẩm đó chịu thuế 10% phải chấp nhận như vậy thui.
VD Cát thuế 5%
Gạch thuế 10%
khi xây CT thuế suất luôn là 10% vì là thành phẩm nên thuế sẽ khác với nguyên vật liệu

mình đồng ý với phankimnuong! không hề thiệt thòi đâu!

nhưng nghĩ đi cũng phải nghĩ lại. những mặt hàng Cty mua vào với Thuế suất 10% dùng để sản xuất mặt hàng 5% thì sao???:004:

Thân!

P

phankimnuong

Sơ cấp
14/1/09
49
0
0
37
Thanh Xuân -, Hà Nội
uh nhưng trường hợp bạn hỏi thì hiếm gặp đấy mà nếu gặp thì công ty càng lợi chứ sao :angel:

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Xuất hoá đơn Công trình

Cái đó thì Công ty bạn phải chịu thôi chứ chẳng còn cách nào khác
Mình cũng đang làm cho một Công ty xây dựng có rất nhiều mặt hàng là
5%.Nhưng khi xuất hoá đơn Công trình ra thì 10%.
Hi thôi cứ chấp nhận thiệt thòi tý có sao đâu, đợi đến khi nào BTC ban hành thông tư mới về giảm thuế suất đối với CT

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Trước tiên bạn phải phân biệt thuế GTGT là loại thuế gián thu, có nghĩa là người nộp thuế (công ty bạn) không phải là người chịu thuế, mà chỉ là người nộp thay thôi bạn ạ. bạn xem lại nhé.

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
Trước tiên bạn phải phân biệt thuế GTGT là loại thuế gián thu, có nghĩa là người nộp thuế (công ty bạn) không phải là người chịu thuế, mà chỉ là người nộp thay thôi bạn ạ. bạn xem lại nhé.
nói như bạn linhlot rất đúng
Thuế gtgt mình xuất hóa đơn ra thì bên chủ đầu tư phải nộp tiền chứ đâu phải công ty mình nộp tiền đâu mà lại kêu là thiệt thòi nhỉ
chẳng lẽ thuế gtgt người mua hàng nộp cho nhà nước cũng bị ăn chặn ah
xuất 10% hay 5% cũng vậy thôi ko có gi thiệt thòi đâu bạn
nếu suất 5% thi bạn chỉ thu được 5% VAT bên chủ đầu tư thôi và số tiền này bạn cũng phải nộp lại cho nhà nước hết và ngược lại 10% cũng vậy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA