Giảm vốn điều lệ và vay cá nhân để kinh doanh!

• Thread starter manvt
  • Ngày gửi
M

manvt

Guest
16/12/08
29
0
0
37
Ha noi
Cả nhà ơi cho mình hỏi chút với,
Năm tháng 3/2009 công ty mình giảm vốn góp từ 2tỷ xuống 1,5tỷ bên cạnh đó để đảm bảo cho hoạt động kinh doanh bình thường cty mình phải đi vay vốn rất nhiều khoảng 4tỷ đồng, như vậy liệu có hợp lý không khi cty đang cần vốn thì lại giảm vốn điều lệ để đi vay bên ngoài? Và chi phí lãi vay có được tính là chi phí hợp lý không (có đủ hợp đồng).
Cảm ơn mọi người.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phankimnuong

Sơ cấp
14/1/09
49
0
0
37
Thanh Xuân -, Hà Nội
Vốn điều lệ giảm xuống còn 1.5 tỷ đi vay 4 tỷ thì chi phí lãi vay trên 1.5tỷ là hợp lý còn số lãi vay trên 2.5 tỷ là ko hợp lý nhưng với điệu kiện 1.5 tỷ vốn góp đó bên bạn phải góp đủ thì mới đuwocj tính như trên còn nếu mới chỉ góp được 1 tỷ, thì số chi phí trả lãi chỉ tính trên 1tỷ là hợp lý.
Cứ hạch toán vào 635 thui thuế sẽ gạt ra thì mình phải chấp nhận

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Cả nhà ơi cho mình hỏi chút với,
Năm tháng 3/2009 công ty mình giảm vốn góp từ 2tỷ xuống 1,5tỷ bên cạnh đó để đảm bảo cho hoạt động kinh doanh bình thường cty mình phải đi vay vốn rất nhiều khoảng 4tỷ đồng, như vậy liệu có hợp lý không khi cty đang cần vốn thì lại giảm vốn điều lệ để đi vay bên ngoài? Và chi phí lãi vay có được tính là chi phí hợp lý không (có đủ hợp đồng).
Cảm ơn mọi người.:wall:

Để được tính vào chi phí hợp lý lãi vay thì việc giảm đó phải được thể hiện bằng giấy tờ (GPDKKD) và chứng minh cho cơ quan thuế thấy được việc giảm vốn là do yếu tố khách quan. Chẳng hạn như một thành viên nào đó k tham gia vào công ty nữa.
Phải lưu ý thêm là lãi vay của khoản chênh lệch 4tỷ -1,5tỷ chỉ được tính kể từ ngày thể hiện 1,5tỷ trên GPĐKKD.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA