Văn bản nào quy định lậơ dự phòng Nợ Khó Đòi

• Thread starter Violet River
  • Ngày gửi
V

Violet River

Guest
7/10/08
1
0
0
TPHCM
Mình thấy trong hệ thống tài khoản có tài khoản Dự phòng nợ khó đòi và chi dự phòng nợ khó đòi, mà công ty mình chưa bao giờ sử dụng 2 cái tài khoản này, trong khi nhiều khách hàng nợ dai nhách không chịu trả. Các bạn có biết cách nào để ghi dự phòng nợ khó đòi không? Căn cứ vào đâu để tính dự phòng? Có văn bản pháp luật nào quy định và hướng dẫn về cái này không? Cảm ơn sự chỉ giáo của các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Bạn tham khao thông tư 13/2006/TT-BTC ngày 27/02/2006 (V/v hướng dẫn chế độ trích lập và sử dụng các khoản dự phòng)

F

fifteen

Guest
11/6/09
1
0
1
37
ninhthuan
các bác cho mình hỏi: cùng là khoản nợ phải thu mà nếu thu được trong kỳ thì ghi nhận vào doanh thu bán hàng. nhưng tại sao thu được khoản nợ phải thu khó đòi lại ghi nhận vào thu nhập khác:wall:

S

saigonquangngai

Guest
10/2/09
4
0
0
quảng ngãi
Tại vì nợ khó đòi được liệt kê vào thu nhập khác. Tôi cũng chán khoản này lắm. khổ ...

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
các bác cho mình hỏi: cùng là khoản nợ phải thu mà nếu thu được trong kỳ thì ghi nhận vào doanh thu bán hàng. nhưng tại sao thu được khoản nợ phải thu khó đòi lại ghi nhận vào thu nhập khác:wall:
Khi bạn ghi nhận nợ phải thu có nghĩa là bạn đã ghi nhận doanh thu bán hàng (Nợ 131 / Có 511, 3331) và khi thu nợ thì chỉ ghi giảm nợ phải thu và ghi tăng tiền (Nợ 111, 112 / Có 131). Nợ phải thu khó đòi mà DN đã xóa sổ thì khi đòi được mới ghi nhận vào thu nhập khác, do trước đó DN đã xoá nợ phải thu và bây giờ đòi được thì coi như DN có được một khoản thu nhập và được ghi nhận vào thu nhập khác.

H

haxuyen

Sơ cấp
14/10/09
48
0
0
ha noi

Đơn giản do mình đã không còn hy vọng đòi được nữa, nhưng tự dưng đòi lại được thì coi như một khoản THU NHẬP bất thường mà!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA