Tổng Hợp Số Liệu Trong Kế Toán Để Lập Các Báo Cáo

• Thread starter luckytranquan
  • Ngày gửi
L

luckytranquan

Guest
3/5/05
31
0
0
43
HCM
Thân chào mọi thành viên!
Như ai cũng biết khi có được nhật ký chung được trình bày như sau thì dễ tổng hợp số liệu để lên các bao cáo kế toán:
Ngày Số C.Từ Nội Dung TKNo TKCo Tiền
01/01 123 Nhập NVL 152 111 1.000

Nói chung là TKNo và TKCo trên một hàng thì dễ tổng hợp số liệu để lấy đối ứng.

Tuy nhiên một số phần mềm khi xuất data ra Excel TKNo, TKCo không cùng một hàng, mà lệch hàng với nhau. Thậm chí còn có nhiều No và nhiều Co đối ứng.

Các cao thủ có thể chỉ mình tổng hợp lại như kiiểu ban đầu?

Hậu tạ nhiều,
:0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
Không biết vì sao ở sổ NKC mỗi NV lại được viết trên 2 dòng?
Theo mình thì bởi vì nó còn có cột "đã ghi sổ cái".
Nếu nghi đồng thời 2 TK trên 1 dòng thì khi đánh dấu vào cột "đã ghi sổ cái" có thể bị sót 1 tài khoản chưa được ghi sổ cái.
Do đó mỗi NV phải được ghi trên 2 dòng, để chắc chắn rằng khi đánh dấu vào cột "đã ghi sổ cái" thì mọi TK đều đã được ghi vào sổ cái.

Đó là ưu điểm của việc ghi chép 1 NV trên 2 dòng.

Nếu bạn muốn lập theo cách 1 NV ghi trên 1 dòng cũng được thôi:
Xin giới thiệu cách đơn giản nhất:
Quy ước như sau:
Sheet nguồn mà mỗi NV ghi trên 2 dòng là: S1
Sheet mà bạn muốn lập với mỗi NV ghi trên 1 dòng: S2
Vị trí của các NV ở S2 đại loại như sau:
dòng 3: NV1: TK111
dòng 4: NV1: TK112
dòng 5: NV2: TK131
dòng 6: NV2: TK511
.....
Đầu tiên ở S2 bạn lập 1 cột phụ: ô đầu tiên của cột này (VD: A5) là vị trí dòng của NV đầu tiên bên S1 (nhớ vị trí dòng của TK thứ nhất thôi). Ô này bạn phải nhập thủ công.
Theo VD trên thì A5=3.
Công thức lập cho các ô tiếp theo của cột phụ này là (A6=A5+2)

Như vậy mình có cột này là chứa toạ độ dòng của các NV bên S2 như sau: 3;5;7;9...
Bạn kéo công thức này xuống một số lượng dòng bằng với số nghiệp vụ mà bạn có.

Mục đích của cột phụ này là để phục vụ cho hàm OFFSET.
Có được cột phụ này thì bạn biết phải làm sao rồi chứ? bạn dùng hàm OFFSET để lấy nội dung bên S1 ghi vào S2.

Chúc bạn thành công nhé.

IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
Mình quên, để biết phải kéo công thức đến dòng nào, bạn nên lập công thức tính trước vị trí của dòng tổng cộng. Ô lập công thức này nên để cùng dòng với dòng tổng cộng.

Sau đó kéo dòng tổng cộng xuống đến đúng vị trí đó, và kéo các công thức xuống liền kề với dòng tổng cộng đó.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
To Ichinova: Người ta hỏi một đường bạn lại trả lời một nẻo. Cái cách chuyển từ NKC 1 NV 1 dòng sang NKC một nghiệp vụ 1 dòng đã được đề cập cách đây ...... 1 năm trong topic về hàm OFFSET
To LuckyTranQuan: Bạn có thể cho mình xem qua một phần nhỏ trong toàn bộ dử liệu của bạn được không. Mình đã từng trải qua chuyện này rồi. Nhưng không biết chuyện của bạn có gì đặc biệt. Ý mình là xem qua kiểu định dạng của NKC 1 nghiệp vụ nhiều dòng của bạn. Ngoài ra mình muốn biết xem là bạn trong NKC của bạn có nghiệp vụ nào nhiều nợ nhiều có không? Ví dụ nghiệp vụ sau:
Bán hàng trả một phần:
Nợ 1111 : 55 đồng
Nợ 131: 55 đồng
Có 511: 100 đồng
Có 3331: 10 đồng
Thêm một điều nửa: Bạn có biết dùng VBA không? Mình xem có thể dùng được bằng cách VBA hay công thức ấy mà.
OverAC

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Thành thật xin lổi Ichinova: Mình đọc bài không kỷ. Nhưng dù sao đi nửa thì cách của bạn không ổn vì một nghiệp vụ có thể có nhiều nợ, hoặc nhiều có hoặc nhiều nợ nhiều có, vấn đề là chúng ta chưa biết cụ thể như thế nào??? Mình sẽ trở lại.

L

luckytranquan

Guest
3/5/05
31
0
0
43
HCM
Chào các bạn quan tâm đến vấn đề của mình!
01. Trường hợp mà NKC định khoản nhiều nợ, nhiều có đối ứng nhau mà không phải là nhân viên tại doanh nghiệp thì bó tay rồi, chỉ hiểu được phần nào của nghiệp vụ đó thôi.
02. Mình chỉ muốn biết cách nào nhanh nhất để chuyển kiểu dữ liệu NCK một nợ , nhiều có hoặc ngược lại được đinh khoản lệch dòng thành từng cặp đối ứng theo hàng ngang nhanh nhất thôi. Mình làm thủ công rất cực.
03. Mình sẽ gởi mẫu một NKC cho bạn xem và hy vọng nhận được sự giúp đỡ của cộng đồng.

Trần Quân.

W

WhoamI

Cao cấp
luckytranquan nói:
Chào các bạn quan tâm đến vấn đề của mình!
01. Trường hợp mà NKC định khoản nhiều nợ, nhiều có đối ứng nhau mà không phải là nhân viên tại doanh nghiệp thì bó tay rồi, chỉ hiểu được phần nào của nghiệp vụ đó thôi.
02. Mình chỉ muốn biết cách nào nhanh nhất để chuyển kiểu dữ liệu NCK một nợ , nhiều có hoặc ngược lại được đinh khoản lệch dòng thành từng cặp đối ứng theo hàng ngang nhanh nhất thôi. Mình làm thủ công rất cực.
03. Mình sẽ gởi mẫu một NKC cho bạn xem và hy vọng nhận được sự giúp đỡ của cộng đồng.

Trần Quân.
Thêm vụ nữa này các bác cao thủ ơi :
04. Nếu trên SheetCT của mình định khoản chi tiết (Vì mình không ghi sổ chi tiết riêng, mà cập nhật hết tất cả các nghiệp vụ trên 1 sheet gọi là sheetCt (database)) và từ đó nhặt ra các sổ sách. Nhưng trên sheet Nhật ký chung và Sổ Cái thì chỉ cần ghi nhận nghiệp vụ ở TK cấp I, hoặc cùng lắm là cấp II mà thôi. Vậy có cách nào để gộp các định khoản chi tiết bên SheetCt thành định khoản với TK cấp I trên NKC không. Mình cũng đang kết hợp một số hàm để chuyển nhưng vẫn nhì nhằng quá. Hy vọng các bác có cách hay.

05: Bạn Trần Quân gửi cho mình một bản nữa nhé. Hanghtt2003@yahoo.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA