Khấu hao nhanh

• Thread starter cuongcuong
  • Ngày gửi
C

cuongcuong

Guest
13/9/09
2
0
0
thanh tri
Cty mình mới mua 1 chiếc ô tô đắt tiền. Khung thời gian SD theo quy định là 6-10 năm. Mình muốn khấu hao nhanh trong 3 năm tính theo phương pháp đường thẳng được không (để giảm lãi và thu hồi vốn nhanh). Bạn nào biết xin chỉ dẫn cụ thể với. Mình xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Cty mình mới mua 1 chiếc ô tô đắt tiền. Khung thời gian SD theo quy định là 6-10 năm. Mình muốn khấu hao nhanh trong 3 năm tính theo phương pháp đường thẳng được không (để giảm lãi và thu hồi vốn nhanh). Bạn nào biết xin chỉ dẫn cụ thể với. Mình xin cảm ơn.
Xe ôtô không được khấu hao nhanh để tính vào chi phí được trừ khi xác đinh TNCT vì không nhằm đổi mới công nghệ.
Trích TT 130:
"....Trường hợp doanh nghiệp có lãi, có nhu cầu về khấu hao nhanh để đổi mới công nghệ đang áp dụng phương pháp khấu hao theo đường thẳng là phần trích khấu hao vượt quá mức khấu hao nhanh theo quy định....."
Chào

Sửa lần cuối:
C

catlazy

Sơ cấp
27/10/09
14
0
0
36
phu tho
anh chị ơi cho em hỏi chút : ngày 10/2/N mua một thiết bị sản xuất vào sử dụng với nguyên giá là 372.000.000 đồng ,thời gian sử dụng dự kiến của thiết bị là 10 năm. Vậy mức khấu hao của thiết bị trong 1 tháng và số khấu hao của thiết bị sản xuất làm tăng tổng mức khấu hao TSCĐ trong tháng 2/N, biết tháng 2/N có 28 ngày và thiết bị sản xuất được tính khấu hao theo phương pháp số dư giảm dần ? Thanks mọi người nha

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA