Mất hoá đơn GTGT đầu vào

• Thread starter yenvi0700
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Y

yenvi0700

Guest
27/10/09
2
0
0
Hải Phòng
Em là thành viên mới.
Em xin có lời chào các liền anh, liền chị đi trước. Em cũng chưa biết nhiều về việc tham gia diễn đàn này, mong các anh chị chỉ bảo cho nha.
Công ty em bị mất một số hoá đơn GTGT đầu vào mà em chưa biết giải trình như thế nào. Có ai biết thì chỉ giúp em với nha và cho em xin luôn mẫu công văn gửi lên Cục thuế luôn nhé.
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
43
Quận Long Biên - TP Hà Nội
Mất hoá đơn GTGT đầu vào thì em đến các bên bán xin phô tô lại 1 liên hoá đơn rồi bảo họ đóng dấu sao y bản chính, dấu tròn cty họ vào và đem về lưu vào chứng từ là được thôi.

T

trangfsi

Sơ cấp
23/7/09
19
0
0
38
Hà Nội
Đối với những HĐ bị mất bạn nhờ bên bán sao y bản chính lại liên 1 của những HĐ bị mất, có đóng dấu đỏ và chữ ký của thủ trưởng đơn vị bên bán.
Tiếp đó bạn làm cái Biên bản mất HĐ
Sau đó làm Công văn giải trình về việc mất HĐ gữi lên cơ quan thuế. Khoảng sau 2 tuần bên CCT sẽ giải quyết cho bạn.
Bạn nhớ chuẩn bị 200k/ tờ hoá đơn bị mất để nộp phạt nhé
Bạn vào nick: huongson_26_6 mình gữi file mẫu cho

L

Luc van

Guest
trường hợp này là chủ topic mất hoá đơn đầu vào mà! chú không phải đầu ra!

thê cho nên theo mình chủ topic làm như ncdungkt là đước đó!

T

trangfsi

Sơ cấp
23/7/09
19
0
0
38
Hà Nội
Bên mình cũng mất 2 HĐ đầu vào ngày 26 và 27/6. Cũng phải làm đầy đủ và nộp phạt 400k/2 tờ ( VI phạm lần đầu đó)

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Mất hoá đơn GTGT đầu vào thì em đến các bên bán xin phô tô lại 1 liên hoá đơn rồi bảo họ đóng dấu sao y bản chính, dấu tròn cty họ vào và đem về lưu vào chứng từ là được thôi.

trường hợp này là chủ topic mất hoá đơn đầu vào mà! chú không phải đầu ra!

thê cho nên theo mình chủ topic làm như ncdungkt là đước đó!

chà chà,2 bạn có chung 1 ý tưởng.Xem bài này nhé!
- Căn cứ điểm 1.7.b mục VI phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn, trường hợp Công ty làm mất hóa đơn bản gốc (liên 2), phải khai báo, lập biên bản về số hóa đơn bị mất, lý do mất có xác nhận của cơ quan thuế đối với trường hợp thiên tai, hỏa hoạn, xác nhận của cơ quan công an địa phương đối với trường hợp bị mất cắp và gởi cho Cơ quan thuế trực tiếp quản lý các hồ sơ sau:
+ Công văn giải trình về việc mất hoá đơn.
+ Biên bản mất hoá đơn mua hàng.
+ Bản sao hoá đơn (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu của đơn vị bán hàng.

Khi tiếp nhận hồ sơ mất hoá đơn, cơ quan thuế sẽ tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với đơn vị làm mất hoá đơn và chấp nhận hồ sơ thay thế hoá đơn mua hàng bản gốc (liên 2) bị mất để bên mua làm căn cứ kê khai khấu trừ thuế GTGT và tính vào chi phí hợp khi tính thuế TNDN.
* Tại Khoản 2 Điều 16 Chương III Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn: Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hóa đơn đã sử dụng.
luatcongminh.com

nghị định mới là nghị định 98/2007 NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính nhưng cũng phạt 1 tờ 200k thui.
good luck:015:

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

luatcongminh.com
nghị định mới là nghị định 98/2007-BTC về xử phạt vi phạm hành chính nhưng cũng phạt 1 tờ 200k thui.
good luck:015:

Bạn xem lại, không có cái Nghị định này.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Bạn xem lại, không có cái Nghị định này.
nghị định số [FONT=&quot]98[/FONT][FONT=&quot]/2007/NĐ-CP[/FONT] [FONT=&quot]Quy định về xử lý vi phạm pháp luật về thuế và cưỡng chế[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]thi hành quyết định hành chính thuế,[/FONT][FONT=&quot]nhưng ko nói gì đến hay bổ sung chỉnh sửa về mức phạt làm mất hóa đơn giá trị gtgt đã quy định như ở nghị định 89.Vậy có phải phạt 1tờ 200.000đ ko thưa anh NPT?:wall:[/FONT][FONT=&quot][/FONT]

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
nghị định số [FONT=&quot]98[/FONT][FONT=&quot]/2007/NĐ-CP[/FONT] [FONT=&quot]Quy định về xử lý vi phạm pháp luật về thuế và cưỡng chế[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]thi hành quyết định hành chính thuế,[/FONT][FONT=&quot]nhưng ko nói gì đến hay bổ sung chỉnh sửa về mức phạt làm mất hóa đơn giá trị gtgt đã quy định như ở nghị định 89.Vậy có phải phạt 1tờ 200.000đ ko thưa anh NPT?:wall:[/FONT][FONT=&quot][/FONT]

nhưng cái nghị định màu đỏ này không có thưa chị hoalanchi
Nguyên văn bởi hoalan_chi Xem bài

luatcongminh.com
nghị định mới là nghị định 98/2007-BTC về xử phạt vi phạm hành chính nhưng cũng phạt 1 tờ 200k thui.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
nhưng cái nghị định màu đỏ này không có thưa chị hoalanchi
haha, ông anh này hay phết, không làm kiểm toán mà soi từ hơi ác...chuyển nghề đi ông anh.:004:
Thưa chị hoaliênchi, Nghị Định thì Chính Phủ ban hành chứ ko có cái nghị định nào Bộ Tài Chính ban hành như chị nói Nghị Định 98/2007-BTC????

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
haha, ông anh này hay phết, không làm kiểm toán mà soi từ hơi ác...chuyển nghề đi ông anh.:004:
Thưa chị hoaliênchi, Nghị Định thì Chính Phủ ban hành chứ ko có cái nghị định nào Bộ Tài Chính ban hành như chị nói Nghị Định 98/2007-BTC????

Không phải là soi nhưng mà số hiệu văn bản viết phải chính xác, viết như thế đến mùa quýt tìm cũng không ra.
Ví dụ như Hoalanchi viết thành Hoà lản chí thì có bực mình không chứ.::004:

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Thưa chị hoaliênchi, Nghị Định thì Chính Phủ ban hành chứ ko có cái nghị định nào Bộ Tài Chính ban hành như chị nóiNghị Định 98/2007-BTC????
oh!Dạ Cám ơn bà chị Táo Xànhông anh NPT của em đã nhắc nhở ạh,em sẽ đính chính lại ạh!:036:

Sửa lần cuối:
Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
oh!Dạ Cám ơn bà chị Táo Xànhông anh NPT của em đã nhắc nhở ạh,em sẽ đính chính lại ạh!:036:

Nói chung cái này mình không đề cập đền nữa bởi vì diễn đàn có rất....rất nhiều topic đề cập đền vấn đề này,và hy vọng chúng ta mở lại topic củ phần TGGT của diễn đàn tham khảo nhé,,,,,rất đầy đủ.

L

LeCongTrieu

Sơ cấp
20/9/09
34
1
0
Mỹ Tho
luatcongminh.com

nghị định mới là nghị định 98/2007 NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính nhưng cũng phạt 1 tờ 200k thui. good luck:015:
NĐ 98/2007/NĐ-CP không có quy định xử lý mất hoá đơn.
Mất hoá đơn vẫn xử lý theo NĐ 89/2002/NĐ-CP và hướng dẫn tại TT 120/200/TT-BTC

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Thiếu số 2 ở năm anh Triều ơi,sửa lại kẻo họ vào đọc lại....:015:TT120/2002...

NĐ 98/2007/NĐ-CP không có quy định xử lý mất hoá đơn.
Mất hoá đơn vẫn xử lý theo NĐ 89/2002/NĐ-CP và hướng dẫn tại TT 120/200/TT-BTC

nghị định số [FONT=&quot]98[/FONT][FONT=&quot]/2007/NĐ-CP[/FONT] [FONT=&quot]Quy định về xử lý vi phạm pháp luật về thuế và cưỡng chế[/FONT]
[FONT=&quot]thi hành quyết định hành chính thuế,[/FONT][FONT=&quot]nhưng ko nói gì đến hay bổ sung chỉnh sửa về mức phạt làm mất hóa đơn giá trị gtgt đã quy định như ở nghị định 89.Vậy có phải phạt 1tờ 200.000đ ko thưa anh NPT?:wall:[/FONT]

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA