Trả lương cho lao động dưới 500 nghìn/tháng có kê khai vào tờ khai thuế TNCN không?

• Thread starter saobang25825
  • Ngày gửi
S

saobang25825

Sơ cấp
28/9/09
24
0
1
Ha Noi
Có bác nào có kinh nghiệm làm tờ khai thuế TNCN không cho em hỏi 1 chút. 1. Bên em hàng tháng vẫn trả lương cho bảo vệ 300.000/tháng 1 người. Vìbảo vệ của tòa nhà nơi công ty em làm việc nên bên em chỉ trả thêm cho mấy người đó và không có hợp đồng lao động gì cả. Thế khi kê khai thuế TNCN thì mấy người bảo vệ đó và thu nhập của họ kê khai vào chỉ tiêu nào của Tờ khai thuế TNCN vậy?
2. Vấn đề thứ 2 là: Cty em không trả lương cho ai trên 4triệu cả, nhưng các sếp còn làm cả ở công ty khác nữa (tức là được trả thu nhập cả từ các công ty khác nữa) thế em có phải tính khấu trừ thuế TNCN cho các sếp không?
Mong các bác chỉ giáo cho em (bên em làm tờ khai theo quý)

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
1. Nếu không phát sinh khấu trừ thì chỉ kê khai vào chỉ tiêu [9].
2. Sếp bạn giảm trừ cho bản thân và người phụ thuộc ở công ty nào? Nếu sếp bạn đã giảm trừ bản thân và tất cả người phụ thuộc ở các công ty khác thì thu nhập ở công ty này sếp bạn vẫn phải chịu thuế.

Xin lỗi mình không đọc kỹ. Không có hợp đồng thì kê khai vào phần B.

Sửa lần cuối:
N

nang74beyeu

Sơ cấp
18/9/09
23
0
1
Hà Nội
1. Vì bảo vệ bên bạn không ký hợp đồng nên sẽ thuộc mục B của mẫu 02, nhưng vì thu nhập không đến mức phải nộp thuế nên không phải kê khai vào chỉ tiêu nào cả.
2. Nếu Cty bạn không có ai phải đến mức nộp thuế thì ko phải trích nộp thuế, nhưng vẫn phải kê khai theo quý. Còn các Sếp bạn có thu nhập ở Cty khác thì Cty đó sẽ trách nhiệm trích khấu trừ thuế của thu nhập của Sếp bạn ở bên đó.

S

saobang25825

Sơ cấp
28/9/09
24
0
1
Ha Noi
nhưng bác nang74beyeu ơi, nếu em không kê khai vào chỉ tiêu nào thì phần lương em trả cho mấy bảo vệ đó hạch toán thế nào đây? thực tế là có trả lương mà không được tính vào chi phí để tính thuế TNDN hay sao?

N

nang74beyeu

Sơ cấp
18/9/09
23
0
1
Hà Nội
nhưng bác nang74beyeu ơi, nếu em không kê khai vào chỉ tiêu nào thì phần lương em trả cho mấy bảo vệ đó hạch toán thế nào đây? thực tế là có trả lương mà không được tính vào chi phí để tính thuế TNDN hay sao?

Bạn phải nhớ, mẫu 02/KK-TNCN chỉ phục vụ cho việc kê khai thuế TNCN. Còn khi phát sinh các nghiệp vụ kế toán thì phải hạch toán theo quy định. Đơn vị mình là HCSN khi chi trả tiền cho các chị dọn VS phòng các Sếp, hạch toán luôn: Nợ TK 66121, Có TK 111.
Còn bên doanh nghiệp thì hạch toán:
Nợ TK 642, 622, 621… tuỳ theo tính chất (lương cho bảo vệ thì hạch toán vào CP quản lý 642)
Có TK 3348 – lương. Nếu là các khoản phải trả ngoài lương thì Có TK 338

Khi chi tiền thì Nợ TK 3348
Có TK 111