hạch toán ngoại tệ

• Thread starter trungthanh1985
  • Ngày gửi
T

trungthanh1985

Guest
14/10/09
21
0
0
38
ha nam
em đang gặp rắc rối quá. giúp em với các anh chị ơi. công ty em không giao dịch bằng USD nhiều, chỉ thỉng thoảng phát sinh phải thu và phải trả bằng USD thôi. nên kế toán cũ chỗ em làm thường làm như sau:
nếu tỷ giá có chênh nhau thì quay lại sửa tỷ giá trước đó mà không tính chênh lệch qua tài khoản 515 và 635.rất thủ công em có thắc mắc nhưng chị kế toán đó nói mình phát sinh ít hạch toán như thế phức tạp. các anh chị giúp em phương pháp nào là tốt a. cảm ơn cả nhà ạ:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Huetruong

Guest
31/1/07
6
0
1
Hà nội
Theo mình bạn nên sử dụng hai tài khoản 635 và 515 để xử lý phấn chênh lệch giá. Thực tế, việc phát sinh CLTG xảy ra là tất yếu. Bạn có thể tham khảo thêm TT177.

S

solomon2211

Trung cấp
Như bạn cũng biết, kế toán là công việc đòi hỏi: nhất quán, kịp thời, chính xác, trung thực và khách quan. Nói chung là giống như một máy ghi hình vậy. Tỷ giá lúc phát sinh thế nào thì phải ghi nhận như thế đó, cái gì trước ghi trước. Cái gì sau ghi sau. Khi thanh toán tỷ giá thay đổi thì phải phản ánh cho đúng. Chẵng lẽ sau vài tháng chưa thanh toán rồi quay lại chỉnh trong phần mềm tỷ giá của ngày hôm nay hả. Như là cuối năm 2008 tỷ giá khoảng 16900. Giờ quay lại ghi là 17855 hả?

Ý kiến của bạn Huetruong là phù hợp.

T

thienthan87

Guest
16/10/09
1
0
1
Ninh Bình
Ví dụ như bạn mua hàng về ngày hôm nay tỉ giá là 17.000/USD, nhưng ngày hôm nay chưa bán được mà vài ngày sau mới bán được lúc đó tỉ giá thay đổi còn 18.000/USD thôi. lúc này tỉ giá tăng thì không vấn đề gì, trường hợp tỉ giá giảm mà bạn sửa thế thì khi GĐ hỏi khoản chênh lệch đó ở đâu. Nếu như bạn không nhớ thì bạn sẽ giải thích như thế nào? Bạn nên đưa phần chênh lệch vào tài khoản 515(lãi) và 635(lỗ).