Xuất Hoá đơn GTGT thế nào cho hợp lý???

• Thread starter chhippy
  • Ngày gửi
C

chhippy

Sơ cấp
25/9/09
35
0
0
250kim giang
Chào cả nhà! Công ty em mua 1 lô đất thuế đầu vào là 10% vận tải đất về giao tại công trình là 5% vậy khi em viết hoá đơn GTGT cho khách thì em viết thế nào cho hợp lý? nếu em viết HĐ xuất bán cho khách giá đã có vận tải và thuế suất 10% thì em lại bị đóng mất 5% thuế GTGT cho vận tải, vậy em phải thế nào cho hợp lý? mà Hợp đồng của em với bên mua là bán đất thôi giá đã bao gồm VAT rùi. a/c cho em ý kiến nhé?

Khóa học Quản trị dòng tiền
bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Chào cả nhà! Công ty em mua 1 lô đất thuế đầu vào là 10% vận tải đất về giao tại công trình là 5% vậy khi em viết hoá đơn GTGT cho khách thì em viết thế nào cho hợp lý? nếu em viết HĐ xuất bán cho khách giá đã có vận tải và thuế suất 10% thì em lại bị đóng mất 5% thuế GTGT cho vận tải, vậy em phải thế nào cho hợp lý? mà Hợp đồng của em với bên mua là bán đất thôi giá đã bao gồm VAT rùi. a/c cho em ý kiến nhé?
Bạn căn cứ trên hợp đồng mà xuất hóa đơn cho khách hàng. Nếu giá trên hợp đồng đã có VAT thì bạn chia ngược lại để lên hóa đơn.
Còn về chi phí vận chuyển đất, nếu bên bạn chịu chi phí vận chuyển này thì bạn không phải xuất hóa đơn cho khách hàng. Nếu khách hàng chịu chi phí vận chuyển thì bạn xuất hóa đơn khách hàng.

L

Luc van

Guest

sao mình không hiểu. Bên bạn đi mua cơ mà xuất hoá đơn cho ai?

C

chhippy

Sơ cấp
25/9/09
35
0
0
250kim giang
sao mình không hiểu. Bên bạn đi mua cơ mà xuất hoá đơn cho ai?
em tóm tắt thế này nhé! bên em mua đất ở tại mỏ là đất 20.000đ thuế 10% vận tải 140.000đ thuế 5% bên em bán cho nhà máy sx là 180.000đ đã có thuế còn việc của em bây giờ là xuất HĐ GTGT cho khách nhưng em chưa biết viết như thế nào, nếu viết là xuất đất với giá 180.000đ VAT 10% cho khách thì bên em phải đóng thuế GTGT rất lớn do chênh lệch thuế suất 5% và 10% mà HĐ mua bán giữa em và nhà máy là mua bán đất giá 180.000đ đã có VAT.Vậy em phải viết thế nào cho hợp lý đây mà ko phải đóng thuế như thế kia????

lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
em tóm tắt thế này nhé! bên em mua đất ở tại mỏ là đất 20.000đ thuế 10% vận tải 140.000đ thuế 5% bên em bán cho nhà máy sx là 180.000đ đã có thuế còn việc của em bây giờ là xuất HĐ GTGT cho khách nhưng em chưa biết viết như thế nào, nếu viết là xuất đất với giá 180.000đ VAT 10% cho khách thì bên em phải đóng thuế GTGT rất lớn do chênh lệch thuế suất 5% và 10% mà HĐ mua bán giữa em và nhà máy là mua bán đất giá 180.000đ đã có VAT.Vậy em phải viết thế nào cho hợp lý đây mà ko phải đóng thuế như thế kia????

Theo mình hiểu thế này có đúng ko nhé?
Phía Bạn hợp đồng bán đất cho bên B, giá bán (Đã bao gồm VAT) đến tận chân công trình là: 180.000đ/m3.
bạn mua đất tại mỏ là 20.000 đ/m3, giá vận tải là 140.000đ/m3(cái này là bạn thuê xe vận chuyển phải ko?), nếu đúng như vậy bạn làm như sau:
bạn xuất hóa đơn tách ra 2 cái: Một cái là đất thuế suất 10% (bạn có thể ghi giá đã có thuế là 20.000đ), một cái là vận tải đất thuế suất 5% (giá còn lại là 160.000đ). Chỉ có một cách là xuất làm 2 cái hóa đơn thôi, vậy nhé!
Thân.

L

Luc van

Guest

Vậy thì bạn xuất giá theo hợp đồng đã ký kết giữa hai bên nhé!

C

chhippy

Sơ cấp
25/9/09
35
0
0
250kim giang
Nhưng mà bên mua đã ký là mua đất với giá 180.000đ ko mua vận tải đâu. vậy ko còn cách nào khác hả anh?

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Nhưng mà bên mua đã ký là mua đất với giá 180.000đ ko mua vận tải đâu. vậy ko còn cách nào khác hả anh?

Ở đây mình nghĩ bạn chưa hiểu bản chất của vấn đề :
- Khi bạn mua hàng hóa (đất) thì ngoài giá mua hàng hóa + chi phí mua hàng, vận chuyển và tuỳ theo từng loại hình dịch vụ mà thuế suất khác nhau.
- Khi bạn bán hàng hóa cho khách hàng thì căn cứ trên hợp đồng kinh tế mà 2 bên đã thoả thuận với nhau. Giá bạn chào bán có thể là đã bao gồm các chi phí và bạn chỉ xuất hóa đơn cho khách hàng dựa trên hợp đồng.
- Còn thuế VAT là nghĩa vụ mà doanh nghiệp phải nộp.
Vấn đề ở đây là khi bạn offer giá cho khách hàng thì nên cân nhắc xem như thế đã hợp lý chưa, có bán lỗ không?

lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN

Vậy phía bạn chỉ bán đất cho người ta thôi à?
Sao khi bạn mua giá chỉ 20.000đ/m3 mà bán ra lại 180.000đ/m3? Lãi wá he...
Khi bạn hợp đồng với người ta, giá ghi trong hợp đồng là 180.000đ/m3, giá này chỉ là giá bán đất thôi á? vậy phía bạn bán đất còn xe người ta vận tải hay sao? Hay xe bạn vận tải luôn? bạn nói rõ hơn chút.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Bạn bán giá nào thì phải xuất hoá đơn giá đó.Hoá đơn của bạn phải viết là:
giá đất 136.636 đồng*10% ( bán không kèm vận chuyển))
Bạn bán 180.000 có cả tiền vận chuyển thì phải xuất 2 hoá đơn, 1 cho đất 1 cho vận chuyển.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Theo tôi thì có mấy cách như sau:
1. Nếu giá bán đất của bạn là 180ngđ (VAT 10%) theo đúng như HĐ, bạn phải vận chuyển tới tận NM của họ => phải suất HĐ giá 180ngđ đã bao gồm VAT 10%, còn chênh lệch VAT kia thì bạn phải tính toán vào giá vốn. Mà tôi thấy chênh lệch này ko nhỏ..
2. Nếu có thể thỏa thuận với KH thì bạn tách 2 hđ:
VD: Vận chuyển vẫn là 147ngđ (đã bao gồm VAT 5%), còn lại đất là 33ngđ (đã bao gồm VAT 10%) => số tiền họ trả cho bạn cũng giảm đi tương ứng với 5% VAT tiền vận chuyển.

T

thuyhoi112006

Guest
28/9/09
10
0
0
Hà Nội
Theo mình thì bạn nên tách ra làm 2 HD.1 hoá đơn là tiền đất còn 1 hoá đơn là tiền vận chuyển

C

chhippy

Sơ cấp
25/9/09
35
0
0
250kim giang
Vậy phía bạn chỉ bán đất cho người ta thôi à?
Sao khi bạn mua giá chỉ 20.000đ/m3 mà bán ra lại 180.000đ/m3? Lãi wá he...
Khi bạn hợp đồng với người ta, giá ghi trong hợp đồng là 180.000đ/m3, giá này chỉ là giá bán đất thôi á? vậy phía bạn bán đất còn xe người ta vận tải hay sao? Hay xe bạn vận tải luôn? bạn nói rõ hơn chút.
Dạ cty em mua đất tại mỏ và tại đó họ vận chuyển về tận nhà máy cho em luôn, Còn em bán là tổng tiền là 180.000đ/1m3 (đã bao gồm v/c) còn làm sao mà lãi nhiều thế được a.vấn đề là phía nhà máy họ ko đồng ý em viết tách 2 hóa đơn. còn đồng ý thì em ko nói làm gì?

C

chhippy

Sơ cấp
25/9/09
35
0
0
250kim giang
Theo tôi thì có mấy cách như sau:
1. Nếu giá bán đất của bạn là 180ngđ (VAT 10%) theo đúng như HĐ, bạn phải vận chuyển tới tận NM của họ => phải suất HĐ giá 180ngđ đã bao gồm VAT 10%, còn chênh lệch VAT kia thì bạn phải tính toán vào giá vốn. Mà tôi thấy chênh lệch này ko nhỏ..
2. Nếu có thể thỏa thuận với KH thì bạn tách 2 hđ:
VD: Vận chuyển vẫn là 147ngđ (đã bao gồm VAT 5%), còn lại đất là 33ngđ (đã bao gồm VAT 10%) => số tiền họ trả cho bạn cũng giảm đi tương ứng với 5% VAT tiền vận chuyển.
Nghĩa là tiền vận chuyển của em tính cho nhà máy là để lãi ah? Vì e định tính là nếu viết tách 2 HĐ thì tiền vận chuyển e để nguyên, còn đất tính 40.000đ/1m3

C

chhippy

Sơ cấp
25/9/09
35
0
0
250kim giang
Em bot phần kế hoạch này lên anh xem cho em xem thế nào nhé?

Đính kèm

• KH kinh doanhmoi 31-10.xls
    50 KB · Lượt xem: 8
Sửa lần cuối:
lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
Dạ cty em mua đất tại mỏ và tại đó họ vận chuyển về tận nhà máy cho em luôn, Còn em bán là tổng tiền là 180.000đ/1m3 (đã bao gồm v/c) còn làm sao mà lãi nhiều thế được a.vấn đề là phía nhà máy họ ko đồng ý em viết tách 2 hóa đơn. còn đồng ý thì em ko nói làm gì?

Theo mình chỉ có một phương án tốt nhất là bạn tách ra 2 hóa đơn thôi, vừa là tốt nhất lại vừa hợp lệ nữa.
tại sao phía đối tác của bạn lại ko đồng ý như vậy nhỉ? Thuế suất bao nhiêu phần trăm đã được quy định rùi, đâu phải bạn viết bao nhiêu và họ muốn khấu trừ bao nhiêu cũng được. Cái này bạn phải nhờ sự can thiệp của sếp để điều chỉnh hợp đồng đi thôi.
Chúc thành công.
Thân!

C

chhippy

Sơ cấp
25/9/09
35
0
0
250kim giang
Bạn bán giá nào thì phải xuất hoá đơn giá đó.Hoá đơn của bạn phải viết là:
giá đất 136.636 đồng*10% ( bán không kèm vận chuyển))
Bạn bán 180.000 có cả tiền vận chuyển thì phải xuất 2 hoá đơn, 1 cho đất 1 cho vận chuyển.
E đã thuyết phục được nhà máy viết tách HĐ rồi,nhưng em muốn hỏi là Công ty em ko đăng ký ngành nghề vận tải, vì vậy em có thể viết được HĐ vận tải nối như vậy ko? (nghĩa là: em viết HĐ Vận tải 5%= đúng giá em phải trả như đầu vào.)

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
E đã thuyết phục được nhà máy viết tách HĐ rồi,nhưng em muốn hỏi là Công ty em ko đăng ký ngành nghề vận tải, vì vậy em có thể viết được HĐ vận tải nối như vậy ko? (nghĩa là: em viết HĐ Vận tải 5%= đúng giá em phải trả như đầu vào.)

Viết được hoá đơn vận chuyển, không kinh doanh không có nghĩa không viết được hoá đơn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Viết được hoá đơn vận chuyển, không kinh doanh không có nghĩa không viết được hoá đơn.

Mọi thương nhân được quyền kinh doanh những gì mà pháp luật không cấm !

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
khi bán đất chi viết hoá đơn theo hợp đồng bán đất là 10% cồ tiền vận chuyển đó là chi phí để bạn bán được hàng đó bạn thuê công ty khác vận chuyển đến cho khách hàng thì hoá đơn vận chuyển đó chỉ như là một hoá đơn chi phí thôi phần thế giá trị gia tăng khấu trừ bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA