Định giá tài sản cố định?

• Thread starter dang vien
  • Ngày gửi
D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
thẩm định giá tài sản

Công ty tôi đang chuẩn bị vào Cần Thơ để thẩm định giá về 1 dây chuyền sản xuất. Tuy nhiên tôi chưa tham gia nghiệm vụ này bao giờ. Bác nào có tài liệu về thẩm định và các công việc mình cần phải chuẩn bị liên quan đến kế toán thì mong nhận được sự chỉ giáo. tks nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Babylon

Babylon

Guest
5/1/08
51
0
6
HCMC
www.sicd.com.vn
Hi cả nhà, Cty e có 1 chiếc xe ôtô mua năm 2004,nguyên giá là 563.000.000, nay đã khấu hao hết và muốn bán lại cho 1 cá nhân. E muốn hỏi là định giá chiếc xe này bao nhiêu là phù hợp?Mình xuất HĐ thấp hơn giá thị trường để nộp thuế ít được không? E cám ơn nhiều.

Sửa lần cuối:
P

pitsomit

Xấu trai nhất web
giá trị TS là phương tiện vận tải, truyền dẫn khấu hao từ 6-10 năm, bạn mua TS đó từ 2004-2009 = 5 năm là chưa khấu hao hết nếu như bạn khấu hao đường thằng. Còn định giá bán thì bạn phải có biên bản đánh giá lại TS của cơ quan có thẩm quyền.. Nếu như bạn bán với giá thấp hơn thì nhiều khi thuế sờ vào là ko hay đâu bạn. Chúc vui

Babylon

Babylon

Guest
5/1/08
51
0
6
HCMC
www.sicd.com.vn
giá trị TS là phương tiện vận tải, truyền dẫn khấu hao từ 6-10 năm, bạn mua TS đó từ 2004-2009 = 5 năm là chưa khấu hao hết nếu như bạn khấu hao đường thằng. Còn định giá bán thì bạn phải có biên bản đánh giá lại TS của cơ quan có thẩm quyền.. Nếu như bạn bán với giá thấp hơn thì nhiều khi thuế sờ vào là ko hay đâu bạn. Chúc vui

ah, sorry, mình lộn. TS cty mình đăng ký khấu hao trong 6 năm từ tháng 6/2003 đến tháng 6/2009. (Chứ không phải từ năm 2004). đến nay đã khấu hao hết rồi, bây giờ đang muốn thanh lý nhưng khó ở chỗ là không biết bán với giá nào đây? Nếu thuê cơ quan để thẩm định thì tốn bao nhiêu chi phí? Trường hợp mình tham khảo giá thị trường bằng cách đi hỏi ở mấy chỗ salon auto được không ạ?thanks cả nhà, have fun!

Babylon

Babylon

Guest
5/1/08
51
0
6
HCMC
www.sicd.com.vn
Ở thực tế cty của anh chị đã làm về thanh lý TS. Anh chị có cần thuê cơ quan thẩm định để thẩm định TS không hay là BGĐ ký thành lập hộ đồng thẩm định là xong vậy?thanks a lot.:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA