Chuyển nhượng cổ phần?

  • Thread starter vit bau
  • Ngày gửi

2342 lượt xem

V

vit bau

Sơ cấp
20/7/09
5
0
0
36
nghe an
Alo Alo! Các anh,chị giúp em với

1.Công ty em là công ty cp chỉ bán cổ phần cho các cổ đông trong công ty. Khi các cổ đông muốn bán lại một số cổ phần của mình cho người khác thì thủ tục phải làm như thế nào?

2. Một cổ đông đã mua 3000 cp vào năm 2007 đến tháng 10/2009 nhượng bán 1000 cp cho người khác. Vậy em có phải in lại tờ cổ phần cho 2 cổ đông này không? hay làm thế nào cho hợp lý, hợp pháp với quy định của pháp luật?

:yo yo (3)::021:
 
bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Trung cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Alo Alo! Các anh,chị giúp em với

1.Công ty em là công ty cp chỉ bán cổ phần cho các cổ đông trong công ty. Khi các cổ đông muốn bán lại một số cổ phần của mình cho người khác thì thủ tục phải làm như thế nào?

2. Một cổ đông đã mua 3000 cp vào năm 2007 đến tháng 10/2009 nhượng bán 1000 cp cho người khác. Vậy em có phải in lại tờ cổ phần cho 2 cổ đông này không? hay làm thế nào cho hợp lý, hợp pháp với quy định của pháp luật?

:yo yo (3)::021:
Khi 1 cổ đông chuyển nhượng cổ phần cho cổ đông khác bạn nên làm văn bản chuyển nhượng và thay đổi giấy phép đăng ký kinh doanh.
 
V

vit bau

Sơ cấp
20/7/09
5
0
0
36
nghe an
Cảm ơn bạn Bendoihiuquanh!
Nhưng chuyển nhượng cổ phần có phải thay đổi giấy phép đăng ký kinh doanh ko???? theo mình chỉ khi nào thay đổi vốn điều lệ thì mới thay đổi giấy đăng ký kinh doanh.
 
C

Chipmunks

Cô gái Tây Nguyên
9/9/04
63
1
8
34
BMT -TPHCM
Cảm ơn bạn Bendoihiuquanh!
Nhưng chuyển nhượng cổ phần có phải thay đổi giấy phép đăng ký kinh doanh ko???? theo mình chỉ khi nào thay đổi vốn điều lệ thì mới thay đổi giấy đăng ký kinh doanh.
Thay đổi cả giấy ĐK kinh doanh chứ bạn.

Phải có biên bản họp hội đồng cổ đông, quyết định của đại hội đồng cổ đông, thông báo thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh....
 
V

vit bau

Sơ cấp
20/7/09
5
0
0
36
nghe an
Nhưng bạn ơi! Người chuyển nhượng ko phải là cổ đông sáng lập. Nên mình nghĩ ko cần thay đổi.
Bạn có thể giúp mình trả lời câu thứ 2 được ko?
 
C

Chipmunks

Cô gái Tây Nguyên
9/9/04
63
1
8
34
BMT -TPHCM
Nhưng bạn ơi! Người chuyển nhượng ko phải là cổ đông sáng lập. Nên mình nghĩ ko cần thay đổi.
Bạn có thể giúp mình trả lời câu thứ 2 được ko?
Bạn có thể xem thêm luật doanh nghiệp số 60/2005/QH11 hen. Mình trích 1 đoạn để bạn xem thôi
5. Các cổ phần được tự do chuyển nhượng, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 81 và khoản 5 Điều 84 của Luật này. Việc chuyển nhượng được thực hiện bằng văn bản theo cách thông thường hoặc bằng cách trao tay cổ phiếu. Giấy tờ chuyển nhượng phải được bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng hoặc đại diện uỷ quyền của họ ký. Bên chuyển nhượng vẫn là người sở hữu cổ phần có liên quan cho đến khi tên của người nhận chuyển nhượng được đăng ký vào sổ đăng ký cổ đông.
Trường hợp chỉ chuyển nhượng một số cổ phần trong cổ phiếu có ghi tên thì cổ phiếu cũ bị huỷ bỏ và công ty phát hành cổ phiếu mới ghi nhận số cổ phần đã chuyển nhượng và số cổ phần còn lại.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều