Thuế TNCN của hợp đồng giao khoán

• Thread starter xauxi87
  • Ngày gửi
X

xauxi87

Guest
Đơn vị mình mới thi công một công trình mình có một vài thắc mắc xin mọi người giúp đỡ.
1. Đơn vị mình kí hợp đồng lao động với cá nhân, hợp đồng dưới 3 tháng, giao cho người này làm chủ nhiệm công trình, người này chưa có mã số thuế cá nhân mình định cho người ta kê vào mẫu 23/KK-TNCN để đơn vị mình tạm thời ko nộp thuế TNCN. Mình làm như vậy có đúng ko?
2. Ông chủ nhiệm công trình kí hợp đồng giao khoán với nhóm của ông đội trưởng thi công, hàng tháng có bảng chấm công có bảng thanh toán lương, có các chứng minh của các lao động đi kèm như thế có được tính vào chi phí hợp lí chưa? Vậy mình có phải thu tiền thuế TNCN của ông đội trưởng thi công cùng những người lao động trong nhóm này không các bạn hay cái đó ông chủ nhiệm côngtrình và ông đội trưởng phải lo bên mình chỉ có trách nhiệm trả tiền theo hợp đồng thôi.
Mong mọi người giúp đỡ cho ý kiến!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Đơn vị mình mới thi công một công trình mình có một vài thắc mắc xin mọi người giúp đỡ.
1. Đơn vị mình kí hợp đồng lao động với cá nhân, hợp đồng dưới 3 tháng, giao cho người này làm chủ nhiệm công trình, người này chưa có mã số thuế cá nhân mình định cho người ta kê vào mẫu 23/KK-TNCN để đơn vị mình tạm thời ko nộp thuế TNCN. Mình làm như vậy có đúng ko?
2. Ông chủ nhiệm công trình kí hợp đồng giao khoán với nhóm của ông đội trưởng thi công, hàng tháng có bảng chấm công có bảng thanh toán lương, có các chứng minh của các lao động đi kèm như thế có được tính vào chi phí hợp lí chưa? Vậy mình có phải thu tiền thuế TNCN của ông đội trưởng thi công cùng những người lao động trong nhóm này không các bạn hay cái đó ông chủ nhiệm côngtrình và ông đội trưởng phải lo bên mình chỉ có trách nhiệm trả tiền theo hợp đồng thôi.
Mong mọi người giúp đỡ cho ý kiến!

Bạn nên đăng ký MST cho NLĐ chưa có MST. Bạn tập hợp CMND lại và đăng ký. Như vậy có lợi cho cty và NLĐ.

Thu nhập của NLĐ ký hợp đồng ngắn hạn, thời vụ đến 3 tháng --->>> tạm khấu trừ thuế TNCN theo tỷ lệ 10%. nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế làm cam kết gửi cơ quan chi trả thu nhập để tạm thời chưa khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% (trích công văn 3847, bạn xem file đính kèm)

Nếu bạn đã ký hợp đồng giao khoán với ông đội trưởng thi công, thì ông đội trưởng thi công phải lên thuế mua hóa đơn cung cấp cho ty bạn.

Nếu trường hợp cty bạn ký hợp đồng lao động ngắn hạn với nhân viên mà tổng thu nhập của nhân viên chưa đến mức phải đóng thuế TNCN thì y/c họ làm cam kết để không phải khấu trừ thuế.

Đính kèm

• CV 3847-09 thue TNCN.pdf
    86.8 KB · Lượt xem: 180

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA