Tạo nút lệnh để chạy 1 module?????

• Thread starter Lunker
  • Ngày gửi
L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Em vừa đọc hướng dẫn tạo được một form để nhập dữ liệu vào bảng tính. Nhưng để chạy được form đó em lại phải làm một loạt các bước: Tool/marco/visual basic editor/.... sau đó chọn run user form....
Em muốn tạo một nút bấm ngay trên bảng dữ liệu của exel (ví dụ nút nhập liệu chẳng hạn) để khi nhấn vào nút đó cái form nhập dữ liệu sẽ tự động chạy??? Mong mọi người chỉ giáo giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Lunker nói:
Em vừa đọc hướng dẫn tạo được một form để nhập dữ liệu vào bảng tính. Nhưng để chạy được form đó em lại phải làm một loạt các bước: Tool/marco/visual basic editor/.... sau đó chọn run user form....
Em muốn tạo một nút bấm ngay trên bảng dữ liệu của exel (ví dụ nút nhập liệu chẳng hạn) để khi nhấn vào nút đó cái form nhập dữ liệu sẽ tự động chạy??? Mong mọi người chỉ giáo giúp.
To: Lunker,
Trước hết xin đính chính với bạn là "không phải chạy một module!", mà là thực thi một thủ tục nào đó (...) trong module đó.
Để làm theo yêu cầu của bạn, bạn tạo một nút lệnh trên một worksheet nào đó rồi double click trên nút lệnh đó, excel sẽ tự động đưa bạn vào màn hình VBE, sau đó bạn đặt lệnh gọi thủ tục đó trong thủ tục của nút lệnh bạn vừa tạo.
Đọan mã tương tự như sau:
Private Sub CommandButton1_Click()
call HienForm
End Sub

'Thủ tục trong module sẽ là
Sub HienForm
Form1.Show 'Form1 là tên của form bạn cần hiện
End Sub

Chúc bạn thành công.
Lê Văn Duyệt

IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
Bạn muốn chạy form bằng phím nóng ư?
Bạn chỉ cần vào:
Menu Tool - macro - chọn tiếp Run Macro

Trong này bạn chọn thủ tục muốn chạy (lưu ý, thủ tục này không được có tham số truyền vào. Thủ tục này bạn viết ở VBA trong đó có lệnh gọi Form của bạn, lệnh này là lệnh mà Mr Duyệt chỉ cho bạn đó)

Chú ý chỉ ấn 1 lần vào tên thủ tục đó thôi nhe, coi chừng nó chạy luôn đó.

Chọn thủ tục xong, chọn tiếp nút "OPTION", trong đây bạn chọn phím nóng cho thủ tục. xong OK

Mỗi lần muốn chạy Form bạn chỉ cần bấm phím nóng là được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA