Sửa chữa lớn TSCĐ

• Thread starter HOANGTHIBICHPHUONG
  • Ngày gửi
H

HOANGTHIBICHPHUONG

Trung cấp
15/8/09
77
2
8
36
lam dong
Công ty mình có mua 1 thiết bị máy móc khoảng 1,5 tỷ đã đưa vào sử dụng 1 năm. Tháng này công ty mình mang máy đi sửa lại chi phí sửa hết 900 triệu.
Cho mình hỏi chi phí sửa chữa này mình đưa vào 242 chờ phân bổ có đúng không? Trường hợp nào mình đánh giá lại TSCĐ vào đưa khoản chi phí đó vào làm tài sản luôn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen lam ngoc

Trung cấp
nếu công ty bạn sử chữa lớn TSCĐ mà ko có kế hoạch trước thì cho vào 242 như bạn nói, còn nếu như đã có kế hoạch thì cho vào 335.
đánh giá lại TSCĐ khi sửa chữa nâng cấp, tháo dỡ hoặc bổ sung 1 số bộ phận của TSCĐ...
phần chi phí bỏ ra để sửa chữa nâng cấp sẽ tính vào nguyên giá của TSCĐ
nice day!:015:

H

HOANGTHIBICHPHUONG

Trung cấp
15/8/09
77
2
8
36
lam dong
cám ơn bạn nhé. Nếu đánh giá lại TSCĐ thì có cần đến 1 cơ quan chức năng nào không? hay tự công ty mình đánh giá? rùi sau đó cộng phần chi phí sửa chữa dô để khấu hao lại

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cám ơn bạn nhé. Nếu đánh giá lại TSCĐ thì có cần đến 1 cơ quan chức năng nào không? hay tự công ty mình đánh giá? rùi sau đó cộng phần chi phí sửa chữa dô để khấu hao lại

Khi trường hợp xấu nhất xảy ra, thì khi đó sẽ có CQ giám định giá nhúng tay vào !

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Có 2 trường hợp theo vấn đề của bạn.
1- Nếu chi phí sửa chữa quá lớn bạn lập hồ sơ để bổ sung vào nguyên giá TSCĐ (CP sửa chữa nâng cấp TSCĐ)
2- Nếu CP không quá lớn bạn đưa vào 242 để phân bổ dần nhưng thời gian phân bổ không quá 3 năm.
chúc bạn thành công.

P

phankimnuong

Sơ cấp
14/1/09
49
0
0
37
Thanh Xuân -, Hà Nội
Nguyên văn Hoangthibichphuong:" cám ơn bạn nhé. Nếu đánh giá lại TSCĐ thì có cần đến 1 cơ quan chức năng nào không? hay tự công ty mình đánh giá? rùi sau đó cộng phần chi phí sửa chữa dô để khấu hao lại

Bên bạn mà sửa có kế hoạch thì có 2 trường hợp xảy ra:
1.Nếu là do công nhân hoặc kỹ sư bên bạn tự sửa chữa thì hạch toán như sau:
Khi trích trước :
Nợ TK 241
Có TK 335
Khi trả tiền lương cho kỹ sư thuộc cty bạn htoán:
Nợ TK335:
Có TK 334
Khi sửa chữa xong thì hạch toán
Nợ TK211
Có TK241(2413)
Vậy bạn phải tập hợp bảng lương và HĐơn các phụ kiện thay thế sửa chữa.
2.TH bạn thuê ngoài thì hoá đơn của bên sửa chữa xuất ra sẽ là chứng từ hạch toán tăng TSCĐ
Ko cần cơ quan chức năng nào đâu bạn cứ đánh giá lại NG và tính KH thui

C

catlazy

Sơ cấp
27/10/09
14
0
0
36
phu tho
sửa chữa TSCĐ có tới 3 trường hợp mà:
- sửa chữa thường xuyên:
+ Bộ phận sử dụng tự sửa chữa
+ Thuê ngoài sửa chữa
- Sửa chữa lớn TSCĐ:
+ trường hợp có trích trước theo kế hoạch
+ trường hợp ko có trích trước theo kế hoach
- Sửa chữa mang tính chất nâng cấp. mang lại giá trị tương lai cho TSCĐ
hiiiii em chỉ dám đưa ra các trường hợp có thể xảy ra thui còn hạch toán thì hiiiii:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA